ਗੁੜ ਦੇ ਇੱਕ ਟੁੱਕੜੇ ਨਾਲ ਪੀ ਲਵੋ ਪਾਣੀ-ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਣਗੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਦੀਆਂ ਇਹ 5 ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ

ਗੁੜ ਨੂੰ ਅਕਸਰ ਲੋਕ ਚੀਨੀ ਦੇ ਬਦਲ ਵਜੋਂ ਵਰਤਦੇ ਹਨ। ਉਥੇ ਹੀ ਇਹ ਸਰੀਰ ਲਈ ਵੀ ਬਹੁਤ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ ਗੁੜ ਵਿੱਚ ਪਾਈ ਜਾਣ ਵਾਲੀ ਕੁਦਰਤੀ ਮਿਠਾਸ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਨਹੀਂ ਪਹੁੰਚਾਉਂਦੀ ਅਤੇ ਕਈ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਦੂਰ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਗੁੜ ਦਾ ਸੇਵਨ ਹਰ ਕਿਸੇ ਲਈ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਸਿਵਾਏ ਸ਼ੂਗਰ ਰੋਗੀਆਂ ਅਤੇ ਕੁਝ ਸਿਹਤ ਸਥਿਤੀਆਂ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ, ਆਇਰਨ, ਫੋਲੇਟ, ਮੈਗਨੀਸ਼ੀਅਮ, ਸੇਲੇਨੀਅਮ, ਮੈਂਗਨੀਜ਼, ਫਾਸਫੋਰਸ, ਪੋਟਾਸ਼ੀਅਮ, ਵਿਟਾਮਿਨ ਬੀ12 ਅਤੇ ਵਿਟਾਮਿਨ ਬੀ6 ਵਰਗੇ ਪੋਸ਼ਕ ਤੱਤ ਵੀ ਗੁੜ ਵਿੱਚ ਮੌਜੂਦ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਹ ਸਾਰੇ ਸਰੀਰ ਲਈ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਪਰ ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਗੁੜ ਦਾ ਸੇਵਨ ਜ਼ਿਆਦਾ ਖਾਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਉਹ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਇਕ ਟੁਕੜਾ ਗੁੜ ਅਤੇ ਕੋਸੇ ਪਾਣੀ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨ ਤਾਂ ਕਈ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਤੋਂ ਬਚਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ ? ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਗੁੜ ਦਾ ਟੁਕੜਾ ਅਤੇ ਕੋਸੇ ਪਾਣੀ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨ ਦੇ ਫਾਇਦੇ :-

UTI ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਵਿੱਚ, ਕੀ ਗੁੜ UTI ਲਈ ਚੰਗਾ ਹੈ – ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਪਿਸ਼ਾਬ ਨਾਲੀ ਦੀ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ (UTI) ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਹੋ? ਇਸ ਲਈ ਗੁੜ ਦਾ ਸੇਵਨ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਗੁੜ ਡਾਇਯੂਰਿਕ (Diuretic) ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਬਲੈਡਰ ਵਿੱਚ ਸੋਜਸ਼ ਨੂੰ ਘਟਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਨ ਲਈ ਪਿਸ਼ਾਬ ਨੂੰ ਉਤੇਜਿਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ UTI ਸੰਕਰਮਣ ਦੀ ਅਕਸਰ ਸਮੱਸਿਆ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਗੁੜ ਅਤੇ ਕੋਸੇ ਪਾਣੀ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਮਾਹਵਾਰੀ ਦਰਦ ਜਾਂ ਕੜਵੱਲ ਘੱਟ ਕਰਦਾ ਹੈ – ਗੁੜ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਮੈਗਨੀਸ਼ੀਅਮ ਅਤੇ ਸੇਲੇਨੀਅਮ। ਇਹ ਮਾਹਵਾਰੀ ਦੇ ਦਰਦ ਜਾਂ ਕੜਵੱਲ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਹ ਪੀਰੀਅਡਸ ਦੌਰਾਨ ਕਮਜ਼ੋਰੀ ਦੂਰ ਕਰਨ ‘ਚ ਵੀ ਮਦਦਗਾਰ ਹੈ। ਅਸਲ ‘ਚ ਇਸ ‘ਚ ਆਇਰਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਪੀਰੀਅਡਸ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ‘ਚ ਅਸਰਦਾਰ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਅਨੀਮੀਆ ਹੋਣਾ – ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਅਕਸਰ ਅਨੀਮੀਆ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸ ਲਈ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਕਾਫ਼ੀ ਆਇਰਨ ਅਤੇ ਫੋਲੇਟ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਗੁੜ ਆਇਰਨ ਅਤੇ ਫੋਲੇਟ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਿਸ਼ੋਰਾਂ ਅਤੇ ਗਰਭਵਤੀ ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਗੁੜ ਦੇ ਟੁਕੜੇ ਅਤੇ ਕੋਸੇ ਪਾਣੀ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਪ੍ਰੀਮੇਨਸਟ੍ਰੂਅਲ ਸਿੰਡਰੋਮ – PMS ਅਕਸਰ ਦੁਖਦਾਈ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਥੋੜ੍ਹੀ ਮਾਤਰਾ ਵਿੱਚ ਗੁੜ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਹੈਪੀ ਹਾਰਮੋਨ ਜਾਂ ਐਂਡੋਰਫਿਨ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜਿਸ ਨਾਲ ਤੁਸੀਂ ਖੁਸ਼ ਅਤੇ ਆਰਾਮ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਹ ਖੂਨ ਨੂੰ ਸ਼ੁੱਧ ਕਰਨ ਵਿਚ ਵੀ ਮਦਦਗਾਰ ਹੈ। ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਇੱਕ ਚੁਟਕੀ ਗੁੜ ਖਾਣ ਨਾਲ ਅਤੇ ਕੋਸਾ ਪਾਣੀ ਪੀਣ ਨਾਲ ਇਹ ਖੂਨ ਨੂੰ ਸ਼ੁੱਧ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਮੁਹਾਸੇ ਅਤੇ ਚਮੜੀ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਹਾਰਮੋਨਲ ਅਸੰਤੁਲਨ ਨੂੰ ਘਟਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ – ਹਾਰਮੋਨਲ ਅਸੰਤੁਲਨ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਕਈ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਔਰਤਾਂ ਵਿੱਚ ਇਹ ਬਹੁਤ ਆਮ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਗੁੜ ਅਤੇ ਕੋਸੇ ਪਾਣੀ ਦੇ ਇੱਕ ਟੁਕੜੇ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਹਾਰਮੋਨਲ ਅਸੰਤੁਲਨ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਹ ਥਾਇਰਾਇਡ, PCOS, ਐਂਡੋਮੇਟ੍ਰੀਓਸਿਸ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਔਰਤਾਂ ਲਈ ਵੀ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਹੈ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ, ਗੁੜ ਨੂੰ ਪੋਟਾਸ਼ੀਅਮ ਦਾ ਇੱਕ ਚੰਗਾ ਸਰੋਤ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਸੋਜ ਨੂੰ ਘਟਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਇਲੈਕਟ੍ਰੋਲਾਈਟਸ ਨੂੰ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਦਾ ਹੈ, ਮੇਟਾਬੋਲਿਜ਼ਮ ਨੂੰ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਹਾਰਮੋਨਲ ਅਸੰਤੁਲਨ ਨੂੰ ਰੋਕ ਸਕਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.