ਜੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵੀ ਆਵਦੇ ਸਰੀਰ ਚ’ ਇਹ 9 ਲੱਛਣ ਦਿਸਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਅੱਜ ਹੀ ਸ਼ੂਗਰ ਚੈੱਕ ਕਰਵਾ ਲਵੋ

ਸਿਹਤ ਕੀ ਬਾਤ ‘ਚ ਅੱਜ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੱਛਣਾਂ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕਰਾਂਗੇ ਜੋ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਦੀ ਨਿਸ਼ਾਨੀ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਦਰਅਸਲ ਕੋਵਿਡ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲਣ ਲੱਗੀ ਹੈ। ਅੰਕੜੇ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਨ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ 20 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਲੋਕ ਜੋ ਅੱਜਕੱਲ੍ਹ 40 ਦੀ ਉਮਰ ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰ ਚੁੱਕੇ ਹਨ, ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ 30 ਸਾਲ ਦੀ ਛੋਟੀ ਉਮਰ ‘ਚ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ੂਗਰ ਵਰਗੀ ਬੀਮਾਰੀ ਨੇ ਫੜ ਲਿਆ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਕਦੇ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਦੀ ਬਿਮਾਰੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਸੀ। ਬਦਲਦੀ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਅਤੇ ਭੋਜਨ ਦੇ ਪੈਟਰਨ ਦੇ ਨਾਲ, ਇਹ ਬਿਮਾਰੀ ਵੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਗੰਭੀਰ ਹੁੰਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।ਮੈਕਸ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਐਂਡੋਕ੍ਰਾਈਨੋਲੋਜੀ ਐਂਡ ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਡਾ ਅੰਬਰੀਸ਼ ਮਿਥਲ ਅਨੁਸਾਰ, ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਹੁਣ ਬਹੁਤ ਆਮ ਬਿਮਾਰੀ ਬਣ ਗਈ ਹੈ। ਦਿੱਲੀ ਅਤੇ ਮੁੰਬਈ ਵਰਗੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ 40 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਦੇ ਲਗਭਗ 20 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਸ਼ੁਗਰ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਹੁਣ ਇਹ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲੱਛਣਾਂ ਦੀ ਉਡੀਕ ਨਹੀਂ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ, 30 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਪਾਰ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਮੇਂ-ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਵਾਉਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਦੇ ਲੱਛਣ…………………………

ਪਾਣੀ ਪੀਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਪਿਆਸ ਨਹੀਂ ਬੁਝਣਾ – ਜੇ ਤੁਹਾਡਾ ਗਲਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੁੱਕ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਪਾਣੀ ਪੀਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਪਿਆਸ ਨਹੀਂ ਬੁਝਦੀ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੀ ਸ਼ੁਗਰ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਵਾਉਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।ਵਾਰ-ਵਾਰ ਪਿਸ਼ਾਬ ਕਰਨਾ- ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ ਥੋੜ੍ਹੇ ਅੰਤਰਾਲਾਂ ‘ਤੇ ਅਕਸਰ ਪਿਸ਼ਾਬ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਰਾਤ ਨੂੰ ਚਾਰ ਤੋਂ ਪੰਜ ਵਾਰ ਪਿਸ਼ਾਬ ਕਰਨ ਲਈ ਉੱਠ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਲਾਜ਼ਮੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਸ਼ੁਗਰ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

ਜ਼ਿਆਦਾ ਭੁੱਖ ਲਗਣਾ – ਸ਼ੂਗਰ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ ਅਕਸਰ ਭੁੱਖੇ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਉਹ ਬਹੁਤ ਸਾਰਾ ਭੋਜਨ ਖਾ ਲੈਂਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਉਹ ਦੁਬਾਰਾ ਕੁਝ ਖਾਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਅਜਿਹੇ ਲੱਛਣ ਦੇਖ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੀ ਸ਼ੁਗਰ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।ਭਾਰ ਘਟਣਾ – ਜੇ ਤੁਹਾਡਾ ਭਾਰ ਬੇਲੋੜਾ ਘਟਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਇਕੋਂ ਜਿਹੀ ਜੀਵਨਸ਼ੈਲੀ ਅਤੇ ਖੁਰਾਕ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਲਗਾਤਾਰ ਭਾਰ ਘਟਾ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਹ ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਦੇ ਲੱਛਣ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਥਕਾਵਟ ਹੋਣਾ – ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਥਕਾਵਟ ਦੇ 10 ਤੋਂ 12 ਘੰਟੇ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਸੀ, ਪਰ ਹੁਣ ਤੁਸੀਂ 8 ਘੰਟੇ ਕੰਮ ਕਰਕੇ ਥੱਕ ਜਾਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਵਾਉਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।ਹੱਥਾਂ ਪੈਰਾਂ ਵਿੱਚ ਦਰਦ – ਤੁਹਾਡੇ ਹੱਥਾਂ ਅਤੇ ਪੈਰਾਂ ਵਿੱਚ ਦਰਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਜੇ ਦਰਦ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਚਮਕਾਂ ਵਿੱਚ ਬਣਿਆ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਦਾ ਲੱਛਣ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਅੱਖਾਂ ਦਾ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋਣਾ – ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਅੱਖਾਂ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋ ਗਈਆਂ ਹਨ ਜਾਂ ਜੇ ਥੋੜ੍ਹੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਐਨਕਾਂ ਦਾ ਨੰਬਰ ਲਗਾਤਾਰ ਵਧ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।ਚਮੜੀ ਦੀ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ – ਦਵਾਈ ਲੈਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਚਮੜੀ ਵਿੱਚ ਅਕਸਰ ਇੰਫੈਕਸ਼ਨਸ ਹੋ ਰਹੀਆਂ ਹਨ, ਇਹ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਜਾ ਰਹੀ। ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਤੁਹਾਨੂੰ ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।ਜ਼ਖਮਾਂ ਦਾ ਜਲਦੀ ਠੀਕ ਨਾ ਹੋਣਾ – ਜੇ ਤੁਹਾਡੇ ਜ਼ਖਮ ਦੂਜਿਆਂ ਨਾਲੋਂ ਦੇਰ ‘ਚ ਠੀਕ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਇਹ ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਦੇ ਲੱਛਣ ਹਨ।

ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਪੜਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਲੱਛਣ ਦਿਖਾਈ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦੇ – ਡਾ ਅੰਬਰੀਸ਼ ਮਿਥਲ ਅਨੁਸਾਰ, ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਬਿਮਾਰੀ ਹੈ ਜਿਸ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ ਲੱਛਣ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ। ਡਾਇਬਿਟੀਜ਼ ਦੇ ਲੱਛਣ ਉਦੋਂ ਹੀ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਜਦੋਂ ਬਿਮਾਰੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਹਿਰਾਸਤ ਵਿੱਚ ਲੈ ਲੈਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ, ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਅਸੀਂ 30 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰਦੇ ਹਾਂ, ਸਾਨੂੰ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਨਿਸ਼ਚਿਤ ਸਮੇਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਆਪਣੀ ਜਾਂਚ ਕਰਵਾਉਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਬਹੁਤ ਹੀ ਸਸਤਾ ਟੈਸਟ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਸਾਨੂੰ ਇਸ ਤੋਂ ਬਚਣਾ ਨਹੀਂ ਚਾਹੀਦਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.