ਜੇ ਗਰਮੀਆਂ ਚ’ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵੀ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦੀ ਨੀਂਦ ਅਤੇ ਰਾਤ ਬਹਿ ਕੇ ਕੱਟਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਇਹ ਨੁਸਖੇ ਨਾਲ ਆਵੇਗੀ ਗੂੜੀ ਨੀਂਦ

ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਦਿੱਲੀ ਦੀ ਗਰਮੀ ਪੂਰੇ ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹੈ ਪਰ ਇਸ ਸਮੇਂ ਉੱਤਰ ਭਾਰਤ ‘ਚ ਅਜਿਹੀ ਗਰਮੀ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਹੀ ਹੈ, ਜਿਸ ‘ਚ ਦੂਰ-ਦੂਰ ਤੱਕ ਪੱਖੇ ਅਤੇ ਕੂਲਰਾਂ ਨੇ ਵੀ ਹੱਥ ਖੜ੍ਹੇ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਹਨ। ਵਧਦੀ ਗਰਮੀ ਤੋਂ ਹਰ ਕੋਈ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨ ਹੈ ਅਤੇ ਛਾਂ ਜਾਂ ਪਾਣੀ ਦਾ ਸਹਾਰਾ ਲੈ ਕੇ ਦਿਨ ਕੱਟ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਗਰਮੀ ਕਾਰਨ ਕਈ ਲੋਕ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ ਜਿਸ ਨਾਲ ਇੱਕ ਪਾਸੇ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ ਪਰ ਫਿਰ ਵੀ ਲੋਕ ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਜੀਅ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਗਰਮੀ ਨੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਹਾਲਤ ਤਰਸਯੋਗ ਬਣਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦਾ ਸਾਰਾ ਸਿਹਰਾ ਦਿਨ ਵੇਲੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸੜ ਰਹੀ ਧੁੱਪ ਨੂੰ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਤੇਜ਼ ਗਰਮੀ ਕਾਰਨ ਰਾਤਾਂ ਨੂੰ ਨੀਂਦ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦੀ ਤਾਂ ਅਪਣਾਓ ਇਹ 7 ਉਪਾਅ, ਜਾਣੋ ਕਿਵੇਂ ਮਿਲੇਗਾ ਤੁਰੰਤ ਇਲਾਜ।

ਤੇਜ਼ ਗਰਮੀ ਕਾਰਨ ਰਾਤ ਨੂੰ ਨੀਂਦ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦੀ ਤਾਂ ਅਪਣਾਓ ਇਹ 7 ਉਪਾਅ……………….

45 ਡਿਗਰੀ ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਇਸ ਗਰਮੀ ਵਿੱਚ ਵੀ ਰੋਸ਼ਨੀ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਬੰਦ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਲੋਕ ਇਸ ਤੋਂ ਬਚਣ ਲਈ ਕਈ ਉਪਾਅ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਪਰ ਇਸ ਭਿਆਨਕ ਗਰਮੀ ਵਿੱਚ ਰਾਤ ਨੂੰ ਸੌਣਾ ਅਸੰਭਵ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਜਦੋਂ ਕਿਸੇ ਦੇ ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਕੂਲਰ ਜਾਂ ਏਅਰ ਕੰਡੀਸ਼ਨਰ ਨਾ ਹੋਵੇ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਇੱਥੇ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਕੁਝ ਟਿਪਸ ਤੁਹਾਡੀ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਕਮਰੇ ਨੂੰ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਠੰਡਾ ਰੱਖੋ – ਰਾਤ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਕਮਰੇ ਵਿੱਚ ਸੌਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਆਪਣੇ ਕਮਰੇ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਗਰਮ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਕੁਝ ਕੰਮ ਕਰੋ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਆਪਣੇ ਕਮਰੇ ਦੀਆਂ ਖਿੜਕੀਆਂ ਅਤੇ ਦਰਵਾਜ਼ੇ ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਰੱਖੋ ਤਾਂ ਕਿ ਗਰਮ ਹਵਾ ਬਾਹਰ ਨਿਕਲੇ। ਜੇ ਬਾਹਰ ਦੀ ਹਵਾ ਅੰਦਰ ਨਾਲੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਗਰਮ ਹੈ, ਤਾਂ ਖਿੜਕੀਆਂ ਅਤੇ ਦਰਵਾਜ਼ੇ ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਨਹੀਂ ਛੱਡਣੇ ਚਾਹੀਦੇ।

ਪਲਸ ਪੁਆਇੰਟ ਨੂੰ ਠੰਡਾ ਰੱਖੋ – ਨਬਜ਼ ਦੇ ਬਿੰਦੂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਗੁੱਟ ਅਤੇ ਗਰਦਨ ਨੂੰ ਠੰਡਾ ਰੱਖਣਾ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਸਰੀਰ ਦਾ ਤਾਪਮਾਨ ਘੱਟ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਗੁੱਟ ਅਤੇ ਗਰਦਨ ‘ਤੇ ਗਿੱਲਾ ਕੱਪੜਾ ਰੱਖੋ ਤਾਂ ਜੋ ਤੁਸੀਂ ਠੰਡਾ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰੋ। ਸਾਡੀਆਂ ਖੂਨ ਦੀਆਂ ਨਾੜੀਆਂ ਸਾਡੀ ਚਮੜੀ ਦੀ ਸਤਹ ਦੇ ਨੇੜੇ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਗੁੱਟਾਂ ਅਤੇ ਗਰਦਨ ਨੂੰ ਠੰਡਾ ਰੱਖਣ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਸੰਤੁਲਿਤ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਮਿਲ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਗਰਮ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰੋ- ਸੁਣਨ ‘ਚ ਥੋੜ੍ਹਾ ਅਜੀਬ ਲੱਗੇਗਾ ਪਰ ਸੱਚਾਈ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਰਾਤ ਨੂੰ ਸੌਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਗਰਮ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨਾ ਚੰਗਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਕੋਸੇ ਪਾਣੀ ਨਾਲ ਨਹਾਉਣ ਨਾਲ ਸਰੀਰ ਗਰਮ ਤਾਪਮਾਨ ਵਿਚ ਰਹਿਣ ਲਈ ਅਨੁਕੂਲ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸਾਲ 2018 ਵਿੱਚ ਜਰਨਲ ਆਫ਼ ਸਟ੍ਰੈਂਥ ਐਂਡ ਕੰਡੀਸ਼ਨਿੰਗ ਰਿਸਰਚ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਇੱਕ ਅਧਿਐਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਗਰਮ ਪਾਣੀ ਨਾਲ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਦੌੜਾਕ ਹਮੇਸ਼ਾ ਗਰਮੀ ਨੂੰ ਸਹਿਣ ਅਤੇ ਮੈਦਾਨ ਵਿੱਚ ਦੂਜਿਆਂ ਨਾਲੋਂ ਬਿਹਤਰ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਸਫਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।

ਖੁਰਾਕ ਵੱਲ ਧਿਆਨ ਦਿਓ – ਗਰਮੀਆਂ ਵਿੱਚ ਸੌਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਤਲੇ ਹੋਏ ਅਤੇ ਭਾਰੀ ਭੋਜਨ ਖਾਣ ਤੋਂ ਹਮੇਸ਼ਾ ਬਚਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਤੁਹਾਡੀ ਪਾਚਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਨੂੰ ਉਸ ਭੋਜਨ ਤੋਂ ਕੈਲੋਰੀਆਂ ਨੂੰ ਬਰਨ ਕਰਨ ਲਈ ਸਖ਼ਤ ਮਿਹਨਤ ਕਰਨੀ ਪਵੇਗੀ, ਜੋ ਵਧੇਰੇ ਗਰਮੀ ਪੈਦਾ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਤੁਹਾਨੂੰ ਜ਼ਿਆਦਾ ਗਰਮੀ ਮਿਲੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਸੌਂਦੇ ਸਮੇਂ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਂਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੀ ਬਚਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਸੌਣ ਵੇਲੇ ਢਿੱਲੇ ਕੱਪੜੇ ਪਾਓ – ਚੰਗੀ ਨੀਂਦ ਲਈ ਰਾਤ ਨੂੰ ਢਿੱਲੇ ਅਤੇ ਹਲਕੇ ਕੱਪੜੇ ਪਾਉਣੇ ਚਾਹੀਦੇ ਹਨ। ਰਾਤ ਨੂੰ ਸੌਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸੂਤੀ ਕੱਪੜੇ ਪਾਓ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਪਸੀਨੇ ਨੂੰ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਸੋਖ ਲੈਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਨੂੰ ਚੰਗੀ ਨੀਂਦ ਆਵੇਗੀ। ਮੋਟੇ ਕੱਪੜੇ ਪਸੀਨੇ ਨੂੰ ਸੋਖ ਨਹੀਂ ਪਾਉਂਦੇ, ਇਸ ਲਈ ਰਾਤ ਨੂੰ ਸੌਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹਲਕੇ ਕੱਪੜੇ ਪਹਿਨਣ ਨਾਲ ਤੁਸੀਂ ਗਰਮੀ ਤੋਂ ਬਚ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਸਾਜ਼-ਸਾਮਾਨ ਤੋਂ ਤਾਰ ਹਟਾਓ – ਤੁਹਾਡੇ ਘਰ ਵਿੱਚ ਉਪਕਰਨ ਗਰਮੀ ਪੈਦਾ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਤੁਹਾਡੇ ਆਲੇ-ਦੁਆਲੇ ਦੀ ਹਵਾ ਨੂੰ ਗਰਮ ਬਣਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕੋਈ ਵੀ ਡਿਵਾਈਸ ਉਪਯੋਗੀ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਰਾਤ ਨੂੰ ਅਨਪਲੱਗ ਕਰੋ। ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਨਾ ਸਿਰਫ ਊਰਜਾ ਦੀ ਬੱਚਤ ਹੋਵੇਗੀ ਸਗੋਂ ਤੁਹਾਡੇ ਕਮਰੇ ਨੂੰ ਠੰਡਾ ਵੀ ਰਹੇਗਾ।

ਹੇਠਾਂ ਸੌਂਵੋ – ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵੱਡੇ ਘਰ ‘ਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਗਰਮੀਆਂ ਦੇ ਮੌਸਮ ‘ਚ ਕੂਲਰ ਜਾਂ ਏਸੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਤਾਂ ਹਮੇਸ਼ਾ ਹੇਠਲੇ ਕਮਰੇ ‘ਚ ਸੌਣਾ ਚੁਣੋ। ਹੇਠਲੀ ਮੰਜ਼ਿਲ ਦੇ ਕਮਰੇ ਉੱਪਰਲੇ ਕਮਰਿਆਂ ਨਾਲੋਂ ਠੰਡੇ ਹਨ ਕਿਉਂਕਿ ਸੂਰਜ ਦੀਆਂ ਸਿੱਧੀਆਂ ਕਿਰਨਾਂ ਨਹੀਂ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਜੇ ਸੰਭਵ ਹੋਵੇ, ਤਾਂ ਹੇਠਾਂ ਵਾਲਾ ਕਮਰਾ ਚੁਣੋ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.