ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ ਪੈਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਮਿਲਦੇ ਨੇ ਇਹ ਸੰਕੇਤ-ਜੇ ਜਾਂ ਪਿਆਰੀ ਤਾਂ ਹੁਣੇ ਦੇਖਲੋ ਪੋਸਟ

ਅਮਰੀਕਨ ਹਾਰਟ ਐਸੋਸੀਏਸ਼ਨ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਦੱਸਦੀ ਹੈ ਕਿ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਛਾਤੀ ‘ਚ ਦਰਦ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਚ ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ ਘਾਤਕ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਦਾ ਮਤਲੱਬ ਹੈ ਕਿ ਮਰੀਜ਼ ਅਤੇ ਡਾਕਟਰ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਸਮੱਸਿਆ ਪਛਾਣਨ ‘ਚ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਮਾਂ ਲੱਗਦਾ ਹੈ।

ਡਾਕਟਰ ਇਹ ਕਹਿ ਦਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਦਿਮਾਗੀ ਫਿਤੂਰ ਹੈ। ਯੇਲ-ਨਿਊ- ਹੇਵਨ ਹਾਸਪਿਟਲ ਦੇ ਕਾਰਡੀਯੋਲਾਜਿਸਟ ਡਾ. ਐਲੇਗਜੇਂਡਰਾ ਲੈਂਕਸੀ ਦੱਸਦੇ ਹਨ ‘ਇਕ ਔਰਤ ਜਬੜੇ ‘ਚ ਦਰਦ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਲੈ ਕੇ ਕੋਈ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੇ ਕੋਲ ਗਈ। ਸਭ ਨੇ ਡੈਂਟਿਸਟ ਦੇ ਕੋਲ ਭੇਜਿਆ। ਡੈਂਟਿਸਟ ਨੇ ਉਸ ਦੀਆਂ ਦੋ ਦਾੜ੍ਹਾਂ ਕੱਢ ਦਿੱਤੀਆਂ। ਉਦੋਂ ਵੀ ਦਰਦ ਦੂਰ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ, ਤਾਂ ਉਹ ਮੇਰੇ ਕੋਲ ਆਈ।

ਜਾਂਚ ‘ਚ ਪਤਾ ਚੱਲਿਆ ਕਿ ਦਰਦ ਦਿਲ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਮਹਿਲਾ ਦੀ ਬਾਈਪਾਸ ਸਰਜਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ, ਤਦ ਜਬੜੇ ਦਾ ਦਰਦ ਦੂਰ ਹੋਇਆ। ਔਰਤਾਂ ਦੇ ਦਿਲ ਰੋਗ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀ ਜਾਗਰੂਕ ਕਰਨ ਲਈ ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ ਬਕਾਇਦਾ ਕੈਪੇਂਨ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ‘ਚ ਦੱਸਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਪਸੀਨਾ, ਚੱਕਰ ਆਉਣਾ ਜਾਂ ਆਮ ਥਕਾਵਟ ਦਿਲ ਦੇ ਰੋਗ ਦੇ ਲੱਛਣ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਜਨਰਲ ਥੈਰੇਪਿਊਟਿਕਸ ਐਂਡ ਕਲਿਨਿਕਲ ਰਿਸਕ ਮੈਨੇਜਮੈਂਟ ‘ਚ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਿਤ ਅਧਿਐਨ ਦੱਸਦਾ ਹੈ ਕਿ 36 ਫੀਸਦੀ ਮਰਦਾਂ ਦੀ ਤੁਲਨਾ ‘ਚ 62 ਫੀਸਦੀ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਛਾਤੀ ‘ਚ ਦਰਦ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ। ਕਈ ਔਰਤਾਂ ਨੇ ਸਾਹ ਦੀ ਤਕਲੀਫ ਦੇ ਨਾਲ ਗੈਸਟਰੋਇੰਟੈਸਟਾਈਨਲ ਲੱਛਣ ਜਿਵੇਂ ਉਲਟੀ ਆਉਣਾ ਅਤੇ ਅਪਚ ਹੋਣਾ ਦੱਸੇ। ਹਮੇਸ਼ਾ ਲੋਕ ਛਾਤੀ ‘ਚ ਦਰਦ ਦੀ ਬਜਾਏ ਸੀਨੇ ‘ਚ ਦਬਾਅ ਜਾਂ ਜਕੜਨ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕਰਦੇ ਹਨ।

35 ਤੋਂ 54 ਦੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ‘ਚ ਹਾਈ ਬਲੱਡ ਪ੍ਰੈਸ਼ਰ ਅਤੇ ਮੋਟਾਪੇ ਦੇ ਚੱਲਦੇ ਖਤਰਾ ਵਧਿਆ – ਕਾਰਡੀਯੋਲਾਜਿਸਟ ਡਾ. ਜੈਸਲੀਨ ਟੈਮਿਸ-ਹੋਲੈਂਡ ਕਹਿੰਦੀ ਹੈ, ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਦਿਲ ਦਾ ਦੌਰਾ ਪੈਣ ‘ਤੇ ਫਿਲਮਾਂ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਛਾਤੀ ‘ਚ ਦਰਦ ਹੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਲੱਛਣ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜਦੋਂਕਿ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਮਰਦਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਔਰਤਾਂ ਖੁਦ ਨੂੰ ਦਿਲ ਦੇ ਰੋਗ ਲਈ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਨਹੀਂ ਮੰਨਦੀਆਂ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਨੌਜਵਾਨ ਉਮਰ ਦੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ‘ਚ ਉੱਚ ਰਕਤਚਾਪ ਅਤੇ ਮੋਟਾਪੇ ਦੇ ਕਾਰਨ ਦਿਲ ਦੇ ਦੌਰੇ ਦਾ ਖਤਰਾ ਵਧਿਆ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.