ਕਿਸਾਨ ਭਰਾਵਾਂ ਲਈ ਵੱਡੀ ਖੁਸ਼ਖ਼ਬਰੀ-ਹੁਣ ਟਰੈਕਟਰ ਖਰੀਦਣ ਤੇ ਮਿਲੇਗੀ ਏਨੀਂ ਛੋਟ

ਕੇਂਦਰ ਦੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਆਮਦਨ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਕਈ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਚਲਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਕੜੀ ਵਿਚ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਪ੍ਰਧਾਨ ਕਿਸਾਨ ਟਰੈਕਟਰ ਯੋਜਨਾ ਤਹਿਤ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਟਰੈਕਟਰ ਖਰੀਦਣ ਲਈ ਸਬਸਿਡੀ ਦੇ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਤਹਿਤ ਕਿਸਾਨ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਟਰੈਕਟਰ ਖਰੀਦ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਵਿੱਚ, ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਟਰੈਕਟਰ ਦੀ ਕੀਮਤ ਦਾ 50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ। ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਬਾਕੀ ਬਚੇ ਅੱਧੇ ਪੈਸੇ ਨੂੰ ਸਬਸਿਡੀ ਵਜੋਂ ਦਿੰਦੀ ਹੈ।

ਟਰੈਕਟਰ ਕਿਰਾਏ ‘ਤੇ ਲੈਣ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਓ – ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਖੇਤੀ ਦੇ ਕੰਮ ਵਿਚ ਕਈ ਕਿਸਮਾਂ ਦੀਆਂ ਮਸ਼ੀਨਾਂ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇਕ ਟਰੈਕਟਰ ਵੀ ਹੈ। ਕਿਸਾਨ ਟਰੈਕਟਰ ਨਾਲ ਵਾਹੀ, ਢੁਆਈ ਆਦਿ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਅਜਿਹੇ ਕਿਸਾਨ ਹਨ ਜੋ ਵਿੱਤੀ ਸੰਕਟ ਕਾਰਨ ਟਰੈਕਟਰ ਨਹੀਂ ਲੈ ਪਾ ਰਹੇ ਹਨ।

ਅਜਿਹੇ ਕਿਸਾਨ ਕਿਰਾਏ ‘ਤੇ ਟਰੈਕਟਰ ਲੈਕੇ ਖੇਤੀ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿਚ ਰੱਖਦਿਆਂ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸਹਾਇਤਾ ਲਈ ਹੱਥ ਵਧਾਏ ਹਨ। ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਟਰੈਕਟਰਾਂ ਦੀ ਖਰੀਦ ‘ਤੇ 50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਸਬਸਿਡੀ ਦੇਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਨਾਲ ਕਿਸਾਨ ਕਿਰਾਏ ‘ਤੇ ਟਰੈਕਟਰ ਲੈਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣਗੇ।


ਸਕੀਮ ਲਈ ਕਿਹੜੇ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ਾਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੋਏਗੀ – ਕਈ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਆਪਣੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ 20 ਤੋਂ 50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਸਬਸਿਡੀ ਵੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਟਰੈਕਟਰ ਖਰੀਦਣ ਲਈ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਹੁਣ ਇਹ ਜਾਣਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਲਾਭ ਕਿਹੜੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲੇਗਾ।

ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਸਿਰਫ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸਬਸਿਡੀ ਦਿੰਦੀ ਹੈ ਜੋ 1 ਟਰੈਕਟਰ ਖਰੀਦਦੇ ਹਨ। ਸਧਾਰਣ ਸ਼ਬਦਾਂ ਵਿੱਚ ਸਮਝੋ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਿਰਫ 1 ਟਰੈਕਟਰ ਖਰੀਦਣ ਤੇ ਸਬਸਿਡੀ ਮਿਲੇਗੀ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਕਿਸਾਨ ਕੋਲ ਅਧਾਰ ਕਾਰਡ, ਜ਼ਮੀਨੀ ਕਾਗਜ਼ਾਤ, ਬੈਂਕ ਦੇ ਵੇਰਵੇ, ਪਾਸਪੋਰਟ ਸਾਈਜ਼ ਫੋਟੋ ਹੋਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਤਹਿਤ ਕਿਸਾਨ ਕਿਸੇ ਵੀ ਨੇੜਲੇ ਸੀਐਸਸੀ ਕੇਂਦਰ ਦਾ ਦੌਰਾ ਕਰਕੇ ਆਨ ਲਾਈਨ ਅਪਲਾਈ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.