ਹੁਣ ਪੰਜਾਬ ਚ’ ਨਹੀਂ ਲੱਗਣਗੇ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਲੰਮੇ-ਲੰਮੇ ਕੱਟ-ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਆਈ ਵੱਡੀ ਖੁਸ਼ਖ਼ਬਰੀ

ਝੋਨੇ ਦੇ ਸੀਜ਼ਨ ਵਿਚ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਵੱਧ ਰਹੀ ਮੰਗ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਸ਼੍ਰੀ ਏ.ਵੇਨੂੰ ਪ੍ਰਸਾਦ ਸੀ.ਐੱਮ.ਡੀ ਪੀ.ਐੱਸ.ਪੀ.ਸੀ.ਐਲ ਨੇ ਅੱਜ ਇਥੇ ਰਾਜ ਲੋਡ ਡਿਸਪੈਚ ਸੈਂਟਰ (ਐਸ.ਐਲ.ਡੀ.ਸੀ.) ਦਾ ਦੌਰਾ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ਲਈ ਬਿਜਲੀ ਸਪਲਾਈ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਜਾਇਜ਼ਾ ਲਿਆ। ਇਸ ਮੌਕੇ ਇੰਜੀਨੀਅਰ ਪਰਮਜੀਤ ਸਿੰਘ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਜਨਰੇਸ਼ਨ, ਇੰਜੀਨੀਅਰ ਯੋਗੇਸ਼ ਟੰਡਨ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਤਕਨੀਕੀ ਪੀਐਸਟੀਸੀਐਲ ਅਤੇ ਸੀਨੀਅਰ ਅਧਿਕਾਰੀ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਸਨ।

ਪੀਐਸਪੀਸੀਐਲ ਦੇ ਸੀਐਮਡੀ ਸ਼੍ਰੀ ਏ. ਵੇਨੂੰ ਪ੍ਰਸਾਦ ਨੇ ਖੁਲਾਸਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਬਿਜਲੀ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦੀਆਂ ਕਮੀਆਂ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦਿਆਂ ਮੰਗ ਵਿੱਚ ਹੋਏ ਬੇਮਿਸਾਲ ਵਾਧੇ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ, ਪੰਜਾਬ ਰਾਜ ਪਾਵਰ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਲਿਮਟਿਡ ਓਪਨ ਐਨਰਜੀ ਐਕਸਚੇਂਜ ਮਾਰਕੀਟ ਬਾਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਪਲਬਧ ਬਿਜਲੀ ਖਰੀਦ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ 4 ਜੁਲਾਈ ਨੂੰ ਪੀਐਸਪੀਸੀਐਲ ਨੇ 4.07 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਯੂਨਿਟ ਦੀ ਲਾਗਤ ਨਾਲ 1178 ਮੈਗਾਵਾਟ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਰੀਦ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਟੀਐਸਪੀਐਲ ਦੀ ਦੂਜੀ ਯੂਨਿਟ (660 ਮੈਗਾਵਾਟ) ਅਤੇ ਭਾਖੜਾ ਡੈਮ ਤੋਂ ਘੱਟ ਬਿਜਲੀ ਉਤਪਾਦਨ (ਪਾਣੀ ਦਾ ਪੱਧਰ ਨੀਵਾਂ ਹੋਣ ਕਰਕੇ) ਘੱਟ ਜਾਣ ਕਾਰਨ ਪੀਐਸਪੀਸੀਐਲ ਨੇ ਬਿਜਲੀ ਖਰੀਦੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਲ 2020-21 ਵਿੱਚ 13,148 ਮੈਗਾਵਾਟ ਦੀ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਮੰਗ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ, ਪੀਐਸਪੀਸੀਐਲ ਨੇ ਰਾਜ ਵਿੱਚ 13,525 ਮੈਗਾਵਾਟ ਬਿਜਲੀ ਸਪਲਾਈ ਕੀਤੀ ਹੈ।

4 ਜੁਲਾਈ ਨੂੰ ਪੀਐਸਪੀਸੀਐਲ ਨੇ ਸਾਰੇ ਸਰੋਤਾਂ ਯਾਨੀ 8,188 ਮੈਗਾਵਾਟ (ਖਰੀਦ ਸਮੇਤ ਬਾਹਰਲੇ ਰਾਜ), 2,425 ਮੈਗਾਵਾਟ (ਆਈਪੀਪੀਜ਼), 1,740 ਮੈਗਾਵਾਟ (ਆਪਣਾ ਥਰਮਲ) ਅਤੇ 860 ਮੈਗਾਵਾਟ (ਆਪਣਾ ਥਰਮਲ) ਤੋਂ 13,213 ਮੈਗਾਵਾਟ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਕੀਤਾ। ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਵਚਨਬੱਧਤਾ ਨੂੰ ਦੁਹਰਾਉਂਦਿਆਂ ਪੀਐਸਪੀਸੀਐਲ ਖੇਤੀ ਸੈਕਟਰ ਨੂੰ ਨਿਰਵਿਘਨ 8 ਘੰਟੇ ਬਿਜਲੀ ਸਪਲਾਈ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਜੁਲਾਈ 4,2021 ਨੂੰ ਪੀਐਸਪੀਸੀਐਲ ਨੇ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਸੈਕਟਰ ਨੂੰ ਉੱਸਤਨ 10.3 ਘੰਟੇ ਸਪਲਾਈ ਦਿੱਤੀ ਹੈ (ਅਰਥਾਤ ਸਰਹੱਦੀ ਜ਼ੋਨ 14.7 ਘੰਟੇ, ਉੱਤਰ ਜ਼ੋਨ 11 ਘੰਟੇ ਅਤੇ ਦੱਖਣੀ ਜ਼ੋਨ 10.2 ਘੰਟੇ)। ਇਹ ਗੱਲ ਸ੍ਰੀ ਏ.ਵੇਨੂੰ ਪ੍ਰਸਾਦ ਨੇ ਸੀਐਮਡੀ ਪੀਐਸਪੀਸੀਐਲ ਨੇ ਅੱਜ ਇਥੇ ਜਾਰੀ ਪ੍ਰੈਸ ਨੋਟ ਵਿੱਚ ਕਹੀ । ਸੀਐਮਡੀ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਦੁਹਰਾਇਆ ਕਿ ਬਿਜਲੀ ਸਪਲਾਈ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵਿਘਨ ਪੈਣ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਬਣਦਾ ਮੁਆਵਜ਼ਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।
ਐਸਐਲਡੀਸੀ ਦਫਤਰ ਦੇ ਦੌਰੇ ਦੌਰਾਨ, ਸੀਐਮਡੀ ਸ਼੍ਰੀ ਏ. ਵੇਨੂੰ ਪ੍ਰਸਾਦ ਨੇ ਬਿਜਲੀ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਵੇਰਵਿਆਂ ਵਿੱਚ ਡੂੰਘੀ ਦਿਲਚਸਪੀ ਦਿਖਾਈ ਅਤੇ ਐਸ.ਐਲ.ਡੀ.ਸੀ. ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਕਿ ਉਹ ਚੱਲ ਰਹੀ ਉੱਚ ਪੱਧਰੀ ਮੰਗ ਅਵਧੀ ਦੌਰਾਨ ਪੀਐਸਪੀਸੀਐਲ / ਪੀਐਸਟੀਸੀਐਲ ਦੁਆਰਾ ਦਰਪੇਸ਼ ਵੱਖ ਵੱਖ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਕਰਨ ਅਤੇ ਰਾਜ ਦੇ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਲਈ ਖੁਦ ਨੂੰ ਵਚਨਬੱਧ ਕਰਨ।

ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸੀਐਮਡੀ ਪੀਐਸਪੀਸੀਐਲ ਸ਼੍ਰੀ ਏ. ਵੇਨੂੰ ਪ੍ਰਸਾਦ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਬਿਜਲੀ ਸਥਿਤੀ ਬਾਰੇ ਇੱਕ ਸਮੀਖਿਆ ਮੀਟਿੰਗ ਕੀਤੀ। ਮੀਟਿੰਗ ਵਿੱਚ, ਇੰਜੀਨੀਅਰ ਡੀਪੀਐਸ ਗਰੇਵਾਲ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਵੰਡ, ਇੰਜੀਨੀਅਰ ਗੋਪਾਲ ਸ਼ਰਮਾ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਵਪਾਰਕ, ਇੰਜੀਨੀਅਰ ਪਰਮਜੀਤ ਸਿੰਘ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਜਨਰੇਸ਼ਨ ਅਤੇ ਹੋਰ ਸੀਨੀਅਰ ਅਧਿਕਾਰੀ ਵੀ ਮੌਜੂਦ ਸਨ।

ਮੀਟਿੰਗ ਦੌਰਾਨ ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਉਦਯੋਗ ਉੱਤੇ ਲਗਾਏ ਗਏ ਵੱਖਰੇ ਨਿਯਮਾਂ ਸੰਬੰਧੀ ਉਪਾਵਾਂ ਬਾਰੇ ਵੀ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਕੀਤੇ ਗਏ। ਇਹ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ ਕਿ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਸਪਲਾਈ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਸੁਧਾਰ ਹੋਇਆ ਹੈ ਇਹ ਵਿਚਾਰ-ਵਟਾਂਦਰੇ ਵਿਚ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਆਈਐਮਡੀ ਮੌਸਮ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਅਨੁਸਾਰ ਦੱਖਣ-ਪੱਛਮੀ ਮਾਨਸੂਨ ਵਿਚ ਦੇਰੀ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਨਿਰੰਤਰ ਸੁੱਕਾ ਜਾਰੀ ਰਹੇਗਾ ਜਿਸ ਨਾਲ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਮੰਗ ਉੱਚੇ ਪਾਸੇ ਰਹੇਗੀ. ਇਹ ਵੀ ਵੇਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਪੀਐਸਪੀਸੀਐਲ ਨੂੰ ਲਗਭਗ 13500 ਮੈਗਾਵਾਟ ਦੀ ਚੋਟੀ ਦੀ ਮੰਗ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਟੀਐਸਪੀਐਲ ਦੇ ਇਕ ਹੋਰ ਯੂਨਿਟ ਦੇ ਜਬਰੀ ਬਾਹਰ ਜਾਣ ਕਾਰਨ ਹੋਈ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਘਾਟ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਇਕਾਈ ਦੇ 6.7.21 ਨੂੰ ਮੁੜ ਸੁਰਜੀਤ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਸਿਸਟਮ ਨੂੰ ਰਾਹਤ ਮਿਲੇਗੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.