ਦੇਸ਼ ਦੇ 9 ਕਰੋੜ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਖਾਤਿਆਂ ਚ ਆਏ ਪੈਸੇ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਕਿਸਾਨ ਸਨਮਾਨ ਨਿਧੀ ਸਕੀਮ ਤਹਿਤ ਦੇਸ਼ ਦੇ 8 ਕਰੋੜ 95 ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਖੇਤੀ ਦੇ ਲਈ 6000-6000 ਰੁਪਏ ਭੇਜੇ ਗਏ ਹਨ।ਇਹ ਉਹ ਕਿਸਾਨ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਰਿਕਾਰਡ ਸਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਸਕੀਮ ਦੀਆਂ ਤਿੰਨ ਕਿਸ਼ਤਾਂ ਮਿਲੀਆਂ ਹਨ।ਕੇਂਦਰੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਇਕ ਅਧਿਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਇਹ 3 ਸਤੰਬਰ ਤੱਕ ਦੀ ਇਹ ਰਿਪੋਰਟ ਹੈ।ਜੇ ਤੁਹਾਡੀ ਕਿਸ਼ਤ ਅਜੇ ਤੱਕ ਨਹੀਂ ਆਈ ਹੈ, ਤਾਂ ਆਪਣੀ ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ pmkisan.gov.in ‘ਤੇ ਚੈੱਕ ਕਰੋ |

ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਇਸ ਲਈ ਕੀਤਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਆਮਦਨੀ ਵਿੱਚ ਵਾਧਾ ਹੋ ਸਕੇ,ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਦਬਾਅ ਘੱਟ ਪਏ |ਸਰਕਾਰ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲਾਭ ਦੇਣਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਕਿਸਾਨ ਯੋਜਨਾ ਤਹਿਤ ਪਰਿਵਾਰ ਦੀ ਪਰਿਭਾਸ਼ਾ ਪਤੀ-ਪਤਨੀ ਅਤੇ ਨਾਬਾਲਗ ਬੱਚੇ ਹਨ। ਕੋਈ ਵੀ ਬਾਲਗ ਜਿਸਦਾ ਨਾਮ ਮਾਲ ਰਿਕਾਰਡ (Revenue Record) ਵਿੱਚ ਦਰਜ ਹੈ ਉਹ ਇਸਦਾ ਲਾਭ ਵੱਖਰੇ ਤੌਰ ਤੇ ਲੈ ਸਕਦਾ ਹੈ |

ਇਸਦਾ ਅਰਥ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਜੇ ਇਕ ਹੀ ਕਾਸ਼ਤ ਯੋਗ ਜ਼ਮੀਨ ਦੀ ਇਕ ਤੋਂ ਵੱਧ ਬਾਲਗ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦਾ ਨਾਮ ਰਿਸ਼ਵਤ ਪੱਤਰ ਵਿਚ ਦਰਜ ਹੈ, ਤਾਂ ਹਰ ਬਾਲਗ ਮੈਂਬਰ ਇਸ ਸਕੀਮ ਦੇ ਅਧੀਨ ਵੱਖਰੇ ਲਾਭ ਲੈਣ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ |ਭਾਵੇਂ ਉਹ ਸਾਂਝੇ ਪਰਿਵਾਰ ਵਿਚ ਹੀ ਕਿਉਂ ਨਾ ਰਹਿ ਰਿਹਾ ਹੋਵੇ | ਇਸ ਦੇ ਲਈ, ਮਾਲ ਰਿਕਾਰਡ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਅਤੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤਾ ਨੰਬਰ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਪੈਂਦੀ ਹੈ |

ਕਿਵੇਂ ਕਰੀਏ ਸਥਿਤੀ ਦੀ ਜਾਂਚ – 1. ਸਬਤੋ ਪਹਿਲਾਂ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਕਿਸਾਨ ਯੋਜਨਾ ਦੀ ਅਧਿਕਾਰਤ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਜਾਓ | ਇਸਦੇ Farmers corner ਵਿਕਲਪ ਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ | ਇੱਥੇ ਤੁਹਾਨੂੰ PM Kisan Beneficiary Status ਸਥਿਤੀ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਮਿਲੇਗਾ |

2. ਇਸ ਵਿਚ ਤੁਹਾਨੂੰ Beneficiary Status ਸਥਿਤੀ ਵਾਲਾ ਵਿਕਲਪ ਚੁਣਨਾ ਹੋਵੇਗਾ | ਹੁਣ ਤੁਸੀਂ ਇੱਥੇ ਆਧਾਰ ਨੰਬਰ, ਖਾਤਾ ਨੰਬਰ ਜਾਂ ਮੋਬਾਈਲ ਨੰਬਰ ਕਿਸੀ ਇਕ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਆਪਣੀ ਸਥਿਤੀ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ |

ਇਥੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਤੁਹਾਡਾ ਰਿਕਾਰਡ ਪ੍ਰਮਾਣਿਤ ਹੈ ਜਾਂ ਜੇ ਆਧਾਰ ਨੰਬਰ ਕਿਸੇ ਕਾਰਨ ਕਰਕੇ ਗਲਤ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਸਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮਿਲੇਗੀ | ਇਸ ਦੇ ਅਧਾਰ ਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਠੀਕ ਕਰ ਲਓ |

ਹੈਲਪਲਾਈਨ ਦੀ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ ਮਦਦ – ਅਰਜ਼ੀ ਦੇਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ, ਜੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪੈਸੇ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਰਹੇ, ਤਾਂ ਆਪਣੇ ਲੇਖਾਕਾਰ, ਕਾਨੂੰਗੋ ਅਤੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਫਸਰ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰੋ |ਜੇ ਉਥੋਂ ਵੀ ਗੱਲ ਨਹੀਂ ਬਣਦੀ ਤਾਂ ਕੇਂਦਰੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮੰਤਰਾਲੇ (PM-Kisan Helpline 155261 ਜਾਂ 1800115526 (ਟੋਲ ਫ੍ਰੀ) ਤੇ ਸੰਪਰਕ ਕਰੋ। ਜੇ ਉਥੋਂ ਵੀ ਗੱਲ ਨਹੀਂ ਬਣਦੀ ਤਾਂ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦਾ ਦੂਸਰਾ ਨੰਬਰ (011-24300606, 011-23381092)) ‘ਤੇ ਗੱਲ ਕਰੋ |

Leave a Reply

Your email address will not be published.