ਪੀਐੱਮ ਯੋਜਨਾਂ ਵਾਲੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਕੀਤੀ ਇਹ ਗਲਤੀ ਤੇ ਖਾਤੇ ਚ’ ਨਹੀਂ ਆਏ ਪੈਸੇ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਕਿਸਾਨ ਯੋਜਨਾ ਪੀਐਮ ਕਿਸਾਨ ਸਨਮਾਨ ਨਿਧੀ ਯੋਜਨਾ ਦੇ 20 ਮਹੀਨੇ ਪੂਰੇ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਇਸ ਮਿਆਦ ਦੌਰਾਨ ਸਪੈਲਿੰਗ, ਬੈਂਕ ਖਾਤਾ ਨੰਬਰ ਅਤੇ ਆਧਾਰ ਸੀਡਿੰਗ ਨਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ 46 ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਅਸਫ਼ਲ ਰਹੀ। ਪਹਿਲੀ ਕਿਸ਼ਤ ਵਿਚ, ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਅਸਫਲ ਹੋ ਗਈ ਸੀ, ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੱਧ ਰਹੀ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਅਜਿਹੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਘਟਣੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈ।

ਕੇਂਦਰੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਇੱਕ ਅਧਿਕਾਰੀ ਅਨੁਸਾਰ ਬਿਨੈਕਾਰਾਂ ਦੇ ਨਾਮ, ਮੋਬਾਈਲ ਨੰਬਰ ਅਤੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਦੇ ਨੰਬਰਾਂ ਵਿਚ ਵੱਡੀ ਖਾਮੀ ਆਈ ਹੈ। ਜੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਅਤੇ ਹੋਰ ਦਸਤਾਵੇਜ਼ਾਂ ਵਿਚ ਨਾਮ ਦੇ ਸਪੈਲਿੰਗ ਵੱਖਰੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਡੇ ਖਾਤੇ ਵਿਚ ਪੈਸੇ ਨਹੀਂ ਆਉਣਗੇ ਕਿਉਂਕਿ ਸਕੀਮ ਵਿਚ ਭੁਗਤਾਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਯੋਜਨਾ ਦੀ ਛੇਵੀਂ ਕਿਸ਼ਤ ਲਈ 2000 ਰੁਪਏ ਭੇਜੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।

ਸਾਰੀਆਂ ਕਿਸ਼ਤਾਂ ਦਾ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਕਿ 46,13,797 ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਅਸਫਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਉਸ ਲਈ ਫੰਡ ਟ੍ਰਾਂਸਫਰ ਆਰਡਰ (ਐਫਟੀਓ) ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਕੇਂਦਰੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਸੂਤਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਪਹਿਲੀ ਕਿਸ਼ਤ ਵਿਚ 13,68,509 ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਅਦਾਇਗੀ ਅਸਫਲ ਰਹੀ।

ਦੂਸਰੇ ਵਿਚ 11,40,085, ਤੀਜੇ ਵਿਚ 8,53,721, ਚੌਥੇ ਵਿੱਚ 10,51,525, ਪੰਜਵੇਂ ਵਿੱਚ 31,774, ਜਦੋਂ ਕਿ ਭੇਜੀ ਜਾ ਰਹੀ ਛੇਵੀਂ ਕਿਸ਼ਤ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਤੱਕ 1,68,183 ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਅਸਫਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਹ 100 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਵਿੱਤੀ ਯੋਜਨਾ ਹੈ, ਪਰ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਪੈਸਾ ਉਦੋਂ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਕਿਸਾਨੀ ਦੇ ਅੰਕੜਿਆਂ ਦੀ ਪੜਤਾਲ ਕਰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰ ਨੂੰ ਭੇਜਦੀ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਮਾਲੀਆ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਮਾਮਲਾ ਹੈ।

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published.