ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਪੰਜਾਬ ਚ’ ਟ੍ਰੇਨਾਂ ਚੱਲਣ ਬਾਰੇ ਆਈ ਤਾਜ਼ਾ ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ

ਗੁਆਂਢੀ ਰਾਜਾਂ ਜੰਮੂ ਕਸ਼ਮੀਰ, ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਹਰਿਆਣਾ ਵੀ ਰੇਲ ਆਵਾਜਾਈ ਦੇ ਜਲਦੀ ਮੁੜ ਚਾਲੂ ਹੋਣ ਦਾ ਇੰਤਜ਼ਾਰ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਜੋ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ਕਾਰਨ ਦੋ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਬੰਦ ਹੈ। ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਦੇ ਚੱਲਣ ਨਾਲ ਦੋਵਾਂ ਰਾਜਾਂ ਵਿਚ ਫਿਰ ਸੈਰ-ਸਪਾਟਾ ਨੂੰ ਹੁਲਾਰਾ ਮਿਲੇਗਾ। ਰੇਲਵੇ ਵੱਲੋਂ ਸੋਮਵਾਰ ਤੋਂ ਮਾਲ ਗੱਡੀਆਂ ਅਤੇ ਯਾਤਰੀ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਦਾ ਕੰਮ ਮੰਗਲਵਾਰ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।ਕੇਂਦਰੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਕਨੂੰਨ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਵਿਚ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰ ਰਹੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ 23 ਨਵੰਬਰ ਤੋਂ ਅਗਲੇ 15 ਦਿਨਾਂ ਲਈ ਸ਼ਰਤਪੂਰਵਕ ਰੇਲ ਓਪਰੇਸ਼ਨ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਬਾਰੇ ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਸੁਨੇਹਾ ਮਿਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰੇਲਵੇ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੇ ਆਪਣੀ ਤਿਆਰੀ ਆਰੰਭ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਰੇਲਵੇ ਟਰੈਕਾਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਮਾਲ ਗੱਡੀਆਂ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਚੱਲੇਗੀ। ਸਾਵਧਾਨੀ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ, ਪਹਿਲੇ ਦਿਨ ਮਾਲ ਗੱਡੀਆਂ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 60 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟਾ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਚੱਲਣਗੀਆਂ। ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਆਵਾਜਾਈ ਵੀ ਮੰਗਲਵਾਰ ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਵੇਗੀ।

ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਕਾਰਗੁਜ਼ਾਰੀ ਸਦਕਾ 24 ਸਤੰਬਰ ਤੋਂ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਰੇਲ ਆਵਾਜਾਈ ਨੂੰ ਮੁਅੱਤਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਕਈ ਗੱਡੀਆਂ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਕਈ ਅੰਬਾਲਾ ਕੈਂਟ ਤੋਂ ਅੱਗੇ ਨਹੀਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਹੁਣ ਯਾਤਰੀਆਂ ਦੀ ਇਹ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ਵਿਚ ਕੁਲ 17 ਜੋੜੀਆਂ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਚਲਾਉਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਅੱਠ ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਨੌਂ ਜੰਮੂ ਅਤੇ ਕਟੜਾ ਦੇ ਹਨ। ਦੂਸਰੇ ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਵਾਪਸੀ ਨਾਲ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਉਦਯੋਗ ਵਿੱਚ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਦੀ ਘਾਟ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿੱਚ ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜ਼ਲ ਅਤੇ ਖਾਣ ਪੀਣ ਦੀਆਂ ਵਸਤਾਂ ਦਾ ਸੰਕਟ ਵੀ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਰੇਲ ਸੇਵਾਵਾਂ ਦੇ ਬੰਦ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਤੇਲ, ਖਾਣ ਪੀਣ ਦੀਆਂ ਵਸਤਾਂ ਅਤੇ ਖਾਦ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿਚ ਸੜਕ ਰਾਹੀਂ ਲਿਆਂਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਸੜਕ ਰਾਹੀਂ ਟਰੱਕਾਂ ਜਾਂ ਟੈਂਕਰਾਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਕਰਨ ਵਿਚ ਮੁਸ਼ਕਲ ਆਈ. ਰੇਲ ਆਵਾਜਾਈ ਨੂੰ ਮੁੜ ਚਾਲੂ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸ਼੍ਰੀ ਮਾਤਾ ਵੈਸ਼ਨੋ ਦੇਵੀ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਨੂੰ ਵੀ ਤੇਜ਼ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਜੰਮੂ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਦੇ ਮੰਡਲ ਰੇਲਵੇ ਮੈਨੇਜਰ ਸੁਧੀਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੋਮਵਾਰ ਸ਼ਾਮ ਤੱਕ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਰੇਲਵੇ ਟਰੈਕ ਖੇਤਰ ਤੋਂ ਹਟਾਏ ਜਾਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਰੇਲਵੇ ਦੀ ਸੇਫਟੀ ਵਿੰਗ ਰੇਲਵੇ ਟਰੈਕ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰੇਗੀ। ਸੇਫਟੀ ਵਿੰਗ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਹਰੀ ਝੰਡੀ ਮਿਲਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਰੇਲਵੇ ਟਰੈਕ ਤੇ ਰੇਲ ਆਵਾਜਾਈ ਬਹਾਲ ਕੀਤੀ ਜਾਏਗੀ। ਜੇ ਸਭ ਕੁਝ ਠੀਕ ਰਿਹਾ, ਤਾਂ ਮਾਲ ਦੀਆਂ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਪਹਿਲਾਂ ਚੱਲਣਗੀਆਂ। ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਣ ਨਾਲ ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਸਰਦੀਆਂ ਦੀ ਸੈਰ ਅਤੇ ਧਾਰਮਿਕ ਸੈਰ-ਸਪਾਟਾ ਵਧੇਗਾ। ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਕਾਮਿਆਂ ਦੀ ਵਾਪਸੀ ਨਾਲ ਉਦਯੋਗ ਨੂੰ ਰਾਹਤ ਮਿਲੇਗੀ। ਸ਼ਿਮਲਾ ਲਈ ਸਿਰਫ ਇੱਕ ਟ੍ਰੇਨ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ, ਜੋ ਵੀਕੈਂਡ ਵਿੱਚ ਭੀੜ ਹੈ। ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਦੇ ਨਾਲ, ਸੈਲਾਨੀਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਨਿਯਮਿਤ ਤੌਰ ਤੇ ਵਧ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਅੰਬਾਲਾ ਡਿਵੀਜ਼ਨ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਖਾਲੀ ਇੰਜਨ ਟਰੈਕ ਲੈ ਕੇ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ। ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ ਕਿ ਰੇਲਵੇ ਮੰਤਰਾਲਾ ਸੋਮਵਾਰ ਤੋਂ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਦੇ ਲਟਕਣ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕਰੇਗਾ. ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਕੁਝ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਅੰਬਾਲਾ ਛਾਉਣੀ ਰੇਲਵੇ ਸਟੇਸ਼ਨ ਵੱਲ ਆ ਰਹੀਆਂ ਸਨ, ਜਿਹੜੀਆਂ ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਜੰਮੂ, ਹਿਮਾਚਲ, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਲਈ ਰੱਦ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਸਨ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਯਾਤਰੀਆਂ ਨੂੰ ਅੰਬਾਲਾ ਤੋਂ ਸੜਕ ਰਾਹੀਂ ਆਪਣੀ ਮੰਜ਼ਿਲ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਣ ਲਈ ਉਤਰਨਾ ਪਿਆ। ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਦੇ ਚੱਲਣ ਨਾਲ ਕਾਲਕਾ ਸ਼ਿਮਲਾ ਦੀ ਸੈਰ-ਸਪਾਟਾ ਵੀ ਵਧੇਗਾ। ਦੱਸਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਵਿਚ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਚਲਾਉਣ ਵੇਲੇ, ਪਹਿਲੀ ਰੇਲ ਨੰਬਰ 02054 ਅਮ੍ਰਿਤਸਰ-ਹਾਵੜਾ ਐਕਸਪ੍ਰੈੱਸ, 02053 ਹਾਵੜਾ-ਅਮ੍ਰਿਤਸਰ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ, 02425 ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਜਨਸ਼ਤਾਬਾਦੀ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ, 02426 ਜਨਸ਼ਤਾਬਦੀ-ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 20925 ਕਾਲਕਾ-ਅੰਬਾਲਾ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ, 20296 ਅੰਬਾਲਾ-ਕਾਲਕਾ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਹੈ , 02903 ਮੁੰਬਈ-ਅਮ੍ਰਿਤਸਰ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ, 02925 ਬਾਂਦਰਾ-ਟੀ-ਮਨਾਲ-ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ, 02715 ਨਾਂਦੇੜ-ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ, 03307 ਦੇਹਰਾਦੂਨ-ਫਿਰੋਜ਼ਪੁਰ, 04673 ਜਯਾਨਗਰ-ਅਮ੍ਰਿਤਸਰ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ, 02057 ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਹਿਮਾਚਲ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ, 02058 ਹਿਮਾਚਲ-ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ, 05909 ਦਿਬਰਗੜ-ਲਾਲਗੜ੍ਹ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ , 05910 ਲਾਲਗੜ੍ਹ-ਡਿਬਰੂਗੜ ਐਕਸਪ੍ਰੈੱਸ, 09025 ਬਾਂਦਰਾ-ਟੀ-ਮਨਾਲ-ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ, 04651 ਜੈਯਾਨਗਰ-ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ ਚਾਲੂ ਹੋਵੇਗੀ।ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ-ਜੰਮੂ-ਤਵੀ (02424-02425), ਵੰਦੇ ਭਾਰਤ ਸ਼੍ਰੀ ਮਾਤਾ ਵੈਸ਼ਨੋ ਦੇਵੀ ਕਟੜਾ-ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ (22439-22440), ਸ਼੍ਰੀ ਮਾਤਾ ਵੈਸ਼ਨੋ ਦੇਵੀ ਕਟੜਾ-ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਐਕਸਪ੍ਰੈਸ (02461-02462), ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਤੋਂ ਕਟੜਾ ਪੂਜਾ ਸਪੈਸ਼ਲ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ (04401-04402), ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ-ਕਟੜਾ ਜੰਕਸ਼ਨ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਕੋਟਾ ਤੋਂ ਉਧਮਪੁਰ ਦਰਮਿਆਨ ਚੱਲਣ ਵਾਲੀ ਇਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਰੇਲ ਪਟੜੀ ‘ਤੇ ਚੱਲੇਗੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.