ਗੈਸ ਸਿਲੰਡਰ ਖਰੀਦਣ ਵਾਲੇ ਗਾਹਕਾਂ ਲਈ ਚੰਗੀ ਖ਼ਬਰ-ਇਸ ਤਰਾਂ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ ਲੱਖਾਂ ਰੁਪਏ ਦਾ ਵੱਡਾ ਫਾਇਦਾ,ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ ਲੋਕ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ‘ਚ ਭੋਜਨ ਪਕਾਉਣ ਲਈ LPG ਸਿਲੰਡਰ ਦੀ ਹੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਭਾਵੇਂ ਇਹ ਭੋਜਨ ਪਕਾਉਣ ਦਾ ਸੌਖਾ ਵਿਕਲਪ ਹੈ ਪਰ ਆਮਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਸ ਲੈ ਕੇ ਕਈ ਦੁਰਘਟਨਾਵਾਂ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਂਦੇ ਹੀ ਰਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਜੇਕਰ ਇਸ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਸਾਵਧਾਨੀ ਨਾਲ ਨਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ, ਤਾਂ ਹਮੇਸ਼ਾ ਹਾਦਸੇ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਬਣਿਆ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਐਲਪੀਜੀ ਸਿਲੰਡਰ ਨਾਲ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਹਾਦਸੇ ਕਾਰਨ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਮੈਂਬਰ ਜ਼ਖਮੀ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ ਜਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਘਰੇਲੂ ਜਾਇਦਾਦ ਨੂੰ ਵੀ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਣ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਬਣਿਆ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਇਹ ਹੋਰ ਵੀ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਐਲਪੀਜੀ ਸਿਲੰਡਰਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਬੀਮਾ ਕਵਰ ਬਾਰੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲੈ ਲਈ ਜਾਵੇ।

ਇਹ ਬੀਮਾ ਕਵਰ ਗੈਸ ਸਿਲੰਡਰ ਦੇ ਧਮਾਕੇ ਕਾਰਨ ਜ਼ਖਮੀ ਹੋਣ, ਮੌਤ ਜਾਂ ਘਰ ਦੀ ਜਾਇਦਾਦ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਲਾਭਦਾਇਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਤੇਲ ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ ਕੰਪਨੀਆਂ (ਓ.ਐਮ.ਸੀ.) ਅਤੇ ਡੀਲਰ ਅਜਿਹੀ ਐਲ.ਪੀ.ਜੀ. ਗੈਸ ਬੀਮਾ ਪਾਲਿਸੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਸਮੂਹ ਬੀਮਾ ਕਵਰ ਦੇ ਸਮਾਨ ਹੈ।ਤੇਲ ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ ਕੰਪਨੀਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਇੰਡੀਅਨ ਆਇਲ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ, ਹਿੰਦੁਸਤਾਨ ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ, ਭਾਰਤ ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਲਿਮਟਿਡ ਇੱਕ ਵਿਆਪਕ ਬੀਮਾ ਪਾਲਸੀ ਲੈਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਪਾਲਸੀ ਵਿਚ ਐਲ.ਪੀ.ਜੀ. ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹਾਦਸਿਆਂ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਰਾਹਤ ਮਿਲ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਸਾਰੇ ਰਜਿਸਟਰਡ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਕਵਰ ਮਿਲਦਾ ਹੈ।

ਨੀਤੀਗਤ ਕਵਰੇਜ ਵਿਚ ਕੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ? – ਤੇਲ ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ ਕੰਪਨੀਆਂ ਜੋ ਜਨਤਕ ਦੇਣਦਾਰੀ ਬੀਮਾ ਪਾਲਸੀ ਲੈਂਦੀਆਂ ਹਨ ਉਸ ਵਿਚ ਬੀਮਾ ਪਾਲਸੀ ਵਿਚ ਦੁਰਘਟਨਾ ਕਾਰਨ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਨੁਕਸਾਨ ‘ਤੇ ਕਵਰ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਜਿਥੇ ਅੱਗ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਐਲਪੀਜੀ ਹੈ। ਇਹ ਨੋਟ ਕਰਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਬੀਮਾ ਕਵਰ ਦਾ ਲਾਭ ਉਨ੍ਹਾਂ ਸਥਿਤੀਆਂ ਵਿਚ ਉਪਲਬਧ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ਜਿੱਥੇ ਅੱਗ ਲੱਗਣ ਦਾ ਮੁਢਲਾ ਸਰੋਤ ਕੋਈ ਇਕ ਹੋਰ ਸਰੋਤ ਹੈ। ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਜੁਲਾਈ 2019 ਵਿਚ ਰਾਜ ਸਭਾ ਨੂੰ ਇਸ ਬੀਮਾ ਕਵਰ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

ਇਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਮੌਤ ਹੋਣ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਪ੍ਰਤੀ ਵਿਅਕਤੀ 6 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੇ ਦੁਰਘਟਨਾ ਕਵਰ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ। ਡਾਕਟਰੀ ਖਰਚਿਆਂ ਦਾ ਖਰਚਾ 30 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਹੋਵੇਗਾ, ਜਿਸ ਵਿਚੋਂ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 2 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਵਿਅਕਤੀ ਉਪਲਬਧ ਹੋਣਗੇ। ਘਰੇਲੂ ਜਾਇਦਾਦ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ, ਗਾਹਕ ਦੇ ਰਜਿਸਟਰਡ ਘਰ ‘ਤੇ ਹਰ ਕੇਸ ਵਿਚ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 2 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਕਵਰ ਮਿਲੇਗਾ।

ਅਵੇ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ  – ਸਾਰੇ ਰਜਿਸਟਰਡ ਐਲ.ਪੀ.ਜੀ. ਗ੍ਰਾਹਕ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਰਕਾਰੀ ਤੇਲ ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ ਦੁਆਰਾ ਲਏ ਬੀਮਾ ਪਾਲਿਸੀ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਅਜਿਹੇ ਹਾਦਸੇ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਲਿਖਤ ਵਿਚ ਇਸ ਦੀ ਵੰਡ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਡਿਸਟ੍ਰੀਬਿਊਸ਼ਨ ਕੰਪਨੀ ਫਿਰ ਇਸ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਤੇਲ ਕੰਪਨੀ ਅਤੇ ਬੀਮਾ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਦੇਵੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤੇਲ ਕੰਪਨੀ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧਤ ਹਾਦਸੇ ਦੇ ਕਾਰਨ ਬੀਮਾ ਦਾਅਵੇ ਦੀਆਂ ਰਸਮਾਂ ਪੂਰੀਆਂ ਹੋਣਗੀਆਂ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *