ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਆਈ ਵੱਡੀ ਰਾਹਤ ਵਾਲੀ ਖ਼ਬਰ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਫਰਟੀਲਾਈਜਰ ਵੇਚਣ ਵਾਲੀ ਸਹਿਕਾਰਤਾ ਸੰਸਥਾ ਇਫਕੋ (IFFCO) ਯਾਨੀ ਭਾਰਤੀ ਕਿਸਾਨ ਖਾਦ ਸਹਿਕਾਰੀ ਲਿਮਟਿਡ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਦੁਰਘਟਨਾ ਬੀਮਾ (Accidental Insurance) ਯੋਜਨਾ ਲਿਆਂਦੀ ਹੈ। ਇਫਕੋ ਖਾਦ ਦੇ ਹਰ ਗੱਟੇ ‘ਤੇ ਬੀਮਾ ਕਵਰੇਜ ਦੇ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿਚ ਖਾਦ ਦੀ ਹਰੇਕ ਗੱਟੇ ‘ਤੇ 4 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਦਾ ਬੀਮਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਕਿਸਾਨ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 25 ਗੱਟੇ ਖਰੀਦ ਕੇ 1 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਬੀਮਾ ਖਰੀਦ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕੰਪਨੀ ਦੀ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਨਾਮ ਹੈ ‘ਖਾਦ ਤਾਂ ਖਾਦ ਬੀਮਾ ਵੀ ਸਾਥ’ (Khad ke Sath Bima) ਹੈ। ਇਹ ਬੀਮਾ ਪ੍ਰੀਮੀਅਮ ਪੂਰੀ ਤਰਾਂ ਨਾਲ ਇਫਕੋ ਦੁਆਰਾ ਅਦਾ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਨਾਲ, ਬੀਮਾ ਕਵਰੇਜ ਬਾਰੇ ਵੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਜਾਗਰੂਕ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੁਸੀਂ ਖਾਦ ‘ਤੇ ਬੀਮਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਦੇ ਹੋ – ਗਾਜ਼ੀਆਬਾਦ ਅਤੇ ਗੌਤਮ ਬੁੱਧ ਨਗਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਮੁੱਖ ਏਰੀਆ ਮੈਨੇਜਰ ਬ੍ਰਿਜਵੀਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਖਾਦ ਦਾ ਇੱਕ ਗੱਟਾ 4000 ਰੁਪਏ ਦਾ ਬੀਮਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 25 ਗੱਟੇ ਤੇ 1 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਬੀਮਾ ਕਵਰੇਜ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਬੀਮਾ ਪ੍ਰੀਮੀਅਮ ਪੂਰੀ ਤਰਾਂ ਨਾਲ ਇਫਕੋ ਦੁਆਰਾ ਅਦਾ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਖਾਦ ਬਲਾਕਾਂ ‘ਤੇ ਦੁਰਘਟਨਾ ਬੀਮਾ ਅਧੀਨ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਦੁਰਘਟਨਾਗ੍ਰਸਤ ਮੌਤ ਹੋਣ’ ਤੇ 1 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਬੀਮੇ ਦੀ ਇਹ ਰਾਸ਼ੀ ਸਿੱਧੇ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਟ੍ਰਾਂਸਫਰ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਹਾਦਸੇ ਵਿੱਚ ਦੋ ਅੰਗਾਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਣ ਸੂਰਤ ਵਿੱਚ 2000 ਰੁਪਏ ਗੱਟਾ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ 50,000 ਰੁਪਏ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਕਿਸੇ ਇੱਕ ਅੰਗ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋਣ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਬੀਮਾ ਕਵਰੇਜ 1000 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਬੈਗ ਦੀ ਦਰ ਨਾਲ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਇਸ ਤਰਾਂ ਦਾਅਵਾ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ – ਦੁਰਘਟਨਾ ਬੀਮੇ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰਨ ਲਈ, ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਿਸਾਨ ਕੋਲ ਖਾਦ ਦੀ ਖਰੀਦ ਲਈ ਇੱਕ ਰਸੀਦ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਬੀਮੇ ਦੀ ਰਕਮ ਕਿਸਾਨ ਕੋਲ ਜਿੰਨ ਗੱਟਿਆਂ ਦੀ ਰਾਸੀਦ ਹੋਵੇਗੀ, ਉਸੇ ਅਨੁਸਾਰ ਅਦਾ ਕੀਤੀ ਜਾਏਗੀ। ਹਾਦਸੇ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋਣ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਬੀਮੇ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰਨ ਲਈ ਪੋਸਟ ਮਾਰਟਮ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਅਤੇ ਪੰਚਨਾਮਾ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਵਿਗਾੜ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ, ਹਾਦਸੇ ਦੀ ਪੁਲਿਸ ਰਿਪੋਰਟ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.