ਛੋਟੇ ਅਤੇ ਸੀਮਾਂਤ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਖੁਸ਼ਖਬਰੀ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ ਇੰਡੀਆ (RBI) ਨੇ ਵੀ ਪ੍ਰਾਥਮਿਕਤਾ ਸੈਕਟਰ ਲੈਡਿੰਗ (Priority Sector Lending) ਦੇ ਦਾਇਰੇ ਨੂੰ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਤੱਕ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।ਇਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਸਟਾਰਟਅਪ ਵੀ 50 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਦੇ ਫੰਡ ਵੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਣਗੇ। ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਸੋਲਰ ਪਲਾਂਟ ਲਗਾਉਣ ਅਤੇ ਕੰਪਰੈਸਡ ਬਾਇਓ-ਗੈਸ ਪਲਾਂਟ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਕਰਜ਼ਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਣਗੇ।

ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪ੍ਰਾਥਮਿਕਤਾ ਸੈਕਟਰ ਲੈਡਿੰਗ (PSL) ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਸਮੀਖਿਆ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਇਸ ਨੂੰ ਉਭਰ ਰਹੀ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਤਰਜੀਹ ਲਈ ਸੋਧਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।ਸਾਰੇ ਹਿੱਸੇਦਾਰਾਂ ਨਾਲ ਡੂੰਘੀ ਵਿਚਾਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਰਵ-ਪੱਖੀ ਵਿਕਾਸ ‘ਤੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦ੍ਰਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੋਧੇ ਹੋਏ ਪੀਐਸਐਲ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਉਨ੍ਹਾਂ ਥਾਵਾਂ’ ਤੇ ਕਰਜ਼ੇ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਦੇਣਾ ਸੌਖਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਜਿੱਥੇ ਕਰਜ਼ੇ ਦੀ ਘਾਟ ਹੈ।ਛੋਟੇ ਅਤੇ ਸੀਮਾਂਤ ਕਿਸਾਨੀ ਅਤੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਵਰਗਾਂ ਨੂੰ ਇਸਦਾ ਫਾਇਦਾ ਮਿਲੇਗਾ। ਨਾਲ ਹੀ ਨਵੀਨੀਕਰਣਯੋਗ ਊਰਜਾ ਅਤੇ ਸਿਹਤ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਦੇ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਵਿਚ ਵਾਧਾ ਮਿਲੇਗਾ।

ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਲਈ ਅਸਮਾਨਤਾ ਖਤਮ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ – ਪ੍ਰਾਥਮਿਕਤਾ ਖੇਤਰ ਲੈਡਿੰਗ ਵਿਚ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਲਈ 50 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾ ਬੈਂਕ ਫਾਇਨੈਂਸ ਮਿਲ ਸਕੇਗਾ।ਆਰਬੀਆਈ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੁਆਰਾ ਸੌਰ ਊਰਜਾ ਪਲਾਂਟਾਂ ਲਈ ਕਰਜ਼ੇ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸੌਰ ਊਰਜਾ ਪਲਾਂਟ ਜ਼ਰੀਏ ਗਰਿੱਡ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਪੰਪਾਂ ਅਤੇ ਵਧੇਰੇ ਬਾਇਓ ਗੈਸ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਫੰਡ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਣਗੇ।ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੁਧਾਰੀ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤਰਜੀਹੀ ਸੈਕਟਰ ਦੇ ਕਰਜ਼ੇ ਵਿਚ ਖੇਤਰੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਅਸਮਾਨਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਹੁਣ ਖਤਮ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੁਝ ਪਛਾਣੇ ਗਏ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਲਈ ਤਰਜੀਹ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਕਰਜ਼ਾ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਉਹ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ ਜਿਥੇ ਪਹਿਲ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਕਰਜ਼ੇ ਦੀ ਘਾਟ ਪਹਿਲਾਂ ਵੇਖੀ ਗਈ ਸੀ।ਛੋਟੇ ਅਤੇ ਦਰਮਿਆਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਅਤੇ ਕਮਜ਼ੋਰ ਵਰਗਾਂ ਲਈ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਟੀਚੇ ਨੂੰ ਪੜਾਅਵਾਰ ਢੰਗ ਨਾਲ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।ਕਿਸਾਨ ਉਤਪਾਦਕ ਸੰਗਠਨ (FPO) ਅਤੇ ਕਿਸਾਨ ਉਤਪਾਦਕ ਕੰਪਨੀਆਂ (FPC)ਲਈ ਵਧੇਰੇ ਉਧਾਰ ਦੇਣ ਦੀ ਸੀਮਾ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ |

Leave a Reply

Your email address will not be published.