ਇਸ ਮਹੀਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿਚ ਆਉਣਗੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਰੁਪਏ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਕਿਸਾਨ ਸਨਮਾਨ ਨਿਧੀ ਯੋਜਨਾ (PM Kisan Samman Nidhi Scheme) ਦੇ ਤਹਿਤ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ ਕਰੋੜਾਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਹਰ ਸਾਲ 6,000 ਰੁਪਏ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। 6,000 ਰੁਪਏ ਦੀ ਇਹ ਰਾਸ਼ੀ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਤਿੰਨ ਕਿਸ਼ਤਾਂ ਵਿਚ ਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਵਿਚ ਤਬਦੀਲ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।ਇਹ ਕਿਸ਼ਤ ਅਪ੍ਰੈਲ, ਅਗਸਤ ਅਤੇ ਦਸੰਬਰ ਵਿਚ ਹਰ ਸਾਲ ਤਬਦੀਲ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਚਾਲੂ ਵਿੱਤੀ ਵਰ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਦੋ ਕਿਸ਼ਤਾਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਭੇਜੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਹੁਣ ਸਰਕਾਰ ਇਸ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ ਦੀ ਤੀਜੀ ਕਿਸ਼ਤ ਦਸੰਬਰ 2020 ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਭੇਜੇਗੀ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਇਸ ਸਕੀਮ ਤਹਿਤ 2000 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਦੇਰੀ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਕਿਸਾਨ ਯੋਜਨਾ ਲਈ ਰਜਿਸਟਰ ਕਰਵਾਓ। ਇਸ ਦਾ ਤਰੀਕਾ ਬਹੁਤ ਅਸਾਨ ਹੈ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਘਰ ਬੈਠ ਕੇ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਲਾਭ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਲਾਭ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇਗਾ – ਸਾਰੇ ਕਿਸਾਨ ਜੋ ਖੇਤੀ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਨੂੰ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਲਾਭ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਲਾਭ ਲੈਣ ਲਈ ਕੁਝ ਸ਼ਰਤਾਂ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕੀਤੀਆਂ ਹਨ। ਉਦਾਹਰਣ ਵਜੋਂ, ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਲਾਭ ਲੈਣ ਲਈ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਆਪਣੇ ਨਾਮ ‘ਤੇ ਜ਼ਮੀਨ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਜੇ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਖੇਤੀ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਨਾਮ ‘ਤੇ ਕਾਸ਼ਤ ਯੋਗ ਜ਼ਮੀਨ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਲਾਭ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇਗਾ।

ਭਾਵੇਂ ਕਿ ਕਿਸਾਨੀ ਦੇ ਪਿਤਾ ਜਾਂ ਦਾਦਾ ਦੇ ਨਾਮ ‘ਤੇ ਜ਼ਮੀਨ ਹੈ, ਉਹ ਵਿਅਕਤੀ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਹੱਕਦਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਜੇ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਨਾਮ ‘ਤੇ ਕਾਸ਼ਤ ਯੋਗ ਜ਼ਮੀਨ ਹੈ, ਪਰ ਉਹ ਇਕ ਸਰਕਾਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀ ਹੈ ਜਾਂ ਸੇਵਾ ਮੁਕਤ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਲਾਭ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇਗਾ। ਨਾਲ ਹੀ, ਜੇ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ 10 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਮਹੀਨਾਵਾਰ ਪੈਨਸ਼ਨ ਮਿਲਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਲਾਭ ਪ੍ਰਾਪਤ ਨਹੀਂ ਕਰਨਗੇ।

ਇੱਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਰਜਿਸਟਰ ਹੋਣਾ ਹੈ… ਪੀਐਮ ਕਿਸਾਨ ਦੀ ਅਧਿਕਾਰਤ ਵੈਬਸਾਈਟ https://pmkisan.gov.in/ ਉਤੇ ਇੱਥੇ ਦਿੱਤੇ ਗਏ Farmer corner ਟੈਬ ਉਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ। ਇੱਥੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਰਜਿਸਟਰ ਕਰਵਾਉਣ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

– ਫਾਰਮਰ ਕਾਰਨਰ ਟੈਬ ਵਿਚ ਨਵੀਂ ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਵਿਕਲਪ ‘ਤੇ ਕਲਿੱਕ ਕਰੋ।

– ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਨਵਾਂ ਪੇਜ ਖੁੱਲੇਗਾ। ਇਸ ‘ਤੇ ਆਪਣਾ ਆਧਾਰ ਨੰਬਰ ਦਰਜ ਕਰਨ ਨਾਲ ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਫਾਰਮ ਖੁੱਲ੍ਹ ਜਾਵੇਗਾ

–  ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਫਾਰਮ ਵਿਚ ਪੂਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਭਰੋ। ਇਸ ਵਿਚ ਤੁਹਾਡੇ ਰਾਜ, ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ, ਬਲਾਕ ਅਤੇ ਪਿੰਡ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣੀ ਪਵੇਗੀ।

– ਨਾਲ ਹੀ, ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਨਾਮ, ਲਿੰਗ, ਸ਼੍ਰੇਣੀ, ਆਧਾਰ ਕਾਰਡ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ, ਬੈਂਕ ਖਾਤਾ ਨੰਬਰ, ਆਈਐਫਐਸਸੀ ਕੋਡ, ਪਤਾ, ਮੋਬਾਈਲ ਨੰਬਰ, ਜਨਮ ਤਰੀਕ ਆਦਿ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਉਣਾ ਹੋਵੇਗਾ।

– ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਜ਼ਮੀਨ ਦੇ ਸਰਵੇਖਣ ਜਾਂ ਖਾਤਾ ਨੰਬਰ, ਖਸਰਾ ਨੰਬਰ, ਜ਼ਮੀਨੀ ਖੇਤਰ ਆਦਿ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਣੀ ਹੋਵੇਗੀ।

– ਸਾਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਭਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਫਾਰਮ ਨੂੰ ਸੇਵ ਅਤੇ ਜਮ੍ਹਾਂ ਕਰਨ ਦੇ ਵਿਕਲਪ ਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ।

– ਇਸ ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਫਾਰਮ ਦਾ ਪ੍ਰਿੰਟਆਉਟ ਲਓ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਭਵਿੱਖ ਲਈ ਰੱਖੋ।

– ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਵਿਚ ਕੀਤੀਆਂ ਗਲਤੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਸੁਧਾਰਨ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲਦਾ ਹੈ |

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਕਿਸਾਨ ਯੋਜਨਾ https://pmkisan.gov.in/ ਦੀ ਅਧਿਕਾਰਤ ਵੈਬਸਾਈਟ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਤੁਸੀਂ ਅਰਜ਼ੀ ਵਿਚ ਹੋਈਆਂ ਗਲਤੀਆਂ ਨੂੰ ਸੁਧਾਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸਦੇ ਲਈ, ਵੈਬਸਾਈਟ ਦੇ ਫਾਰਮਰ ਕਾਰਨਰ ਉਤੇ ਜਾਓ ਅਤੇ ਆਧਾਰ ਵੇਰਵੇ ਦੇ ਵਿਕਲਪ ਉਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰੋ। ਫਿਰ ਆਪਣਾ ਸਹੀ ਅਧਾਰ ਨੰਬਰ ਦਾਖਲ ਕਰੋ। ਜੇ ਤੁਹਾਡਾ ਨਾਮ ਗਲਤ ਹੈ ਜਾਂ ਅਧਾਰ ਕਾਰਡ ਨਾਲ ਮੇਲ ਨਹੀਂ ਖਾਂਦਾ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਆਨਲਾਈਨ ਸਹੀ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਵੋਗੇ, ਪਰ, ਜੇ ਕੋਈ ਹੋਰ ਸਮੱਸਿਆ ਹੈ, ਤਾਂ ਲੇਖਾਪਾਲ ਅਤੇ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਵਿਭਾਗ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *