ਇਸ ਕਿਸਾਨ ਤੋਂ ਜਾਣੋ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਬਿੱਲ ਜ਼ੀਰੋ ਕਰਨ ਦਾ ਤਰੀਕਾ-ਦੇਖੋ ਤੇ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ੇਅਰ ਕਰੋ

ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਅਕਸਰ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਬਿੱਲ ਦੀ ਚਿੰਤਾ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਘਰ ਦੇ ਬਿਜਲੀ ਉਪਕਰਨ ਅਤੇ ਮੋਟਰ ਵਗੈਰਾ ਚਲਾਉਣ ਨਾਲ ਬਿਲ ਬਹੁਤ ਵੱਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਅੱਜ ਅਸੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇੱਕ ਅਜਿਹੇ ਕਿਸਾਨ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇਵਾਂਗੇ ਜਿਸਦਾ 8 ਪੱਖੇ, ਲਾਇਟ, ਮੋਟਰ ਅਤੇ ਚਾਰਾ ਕੱਟਣ ਵਾਲੀ ਮਸ਼ੀਨ ਚਲਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਬਿਲ ਜ਼ੀਰੋ ਆਉਂਦਾ ਹੈ। ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਇਸ ਕਿਸਾਨ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸੋਲਰ ਐਨਰਜੀ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਰੋਹਤਕ ਦੇ ਇੱਕ ਪਿੰਡ ਦੇ ਕਿਸਾਨ ਨਰੇਂਦਰ ਕੁਮਾਰ ਨੇ ਲਗਭਗ ਡੇਢ ਦੋ ਸਾਲ ਪਹਿਲਾਂ ਡੇਅਰੀ ਫ਼ਾਰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਅੱਜ ਇਸ ਕਿਸਾਨ ਕੋਲ 20 ਗਿਰ ਗਾਵਾਂ ਅਤੇ ਕੁੱਝ ਮੱਝਾਂ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ ਆਪਣੇ ਫਾਰਮ ਵਿੱਚ ਪਸ਼ੁਆਂ ਲਈ ਪੱਕੇ ਅਤੇ ਪਾਣੀ ਆਦਿ ਦੀ ਚੰਗੀ ਵਿਵਸਥਾ ਕੀਤੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਭਤੋਂ ਵੱਡੀ ਸਮੱਸਿਆ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਸੀ। ਕਿਉਂਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ ਚਾਰ ਘੰਟੇ ਦਿਨ ਅਤੇ ਰਾਤ ਨੂੰ ਵੀ 4 – 5 ਘੰਟੇ ਹੀ ਬਿਜਲੀ ਆਉਂਦੀ ਹੈ।

ਪਰ ਇੱਕ ਦਿਨ ਕਿਸੇ ਨੇ ਇਸ ਕਿਸਾਨ ਨੂੰ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਕਿ ਤੁਸੀ ਸੋਲਰ ਪੈਨਲ ਲਵਾ ਲਵੋ ਤੁਹਾਡੀ ਸਾਰੇ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਇਸ ਕਿਸਾਨ ਨੇ 5 ਕਿਲੋਵਾਟ ਦਾ ਇਨਵਰਟਰ ਅਤੇ 3 ਕਿਲੋਵਾਟ ਦੇ ਸੋਲਰ ਪੈਨਲ ਲਗਵਾਏ ਜਿਸ ਉੱਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂਨੇ 1 ਲੱਖ 60 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਖਰਚਾ ਕੀਤਾ। ਅੱਜ ਉਹ ਇਸ ਸੋਲਰ ਪੈਨਲ ਉੱਤੇ 8 ਪੱਖੇ, 6-7 ਬੱਲਬ ਅਤੇ ਟਿਊਬਲਾਇਟ, ਪਾਣੀ ਦੀ ਮੋਟਰ ਅਤੇ ਚਾਰਾ ਕੱਟਣ ਵਾਲੀ ਮਸ਼ੀਨ ਹਰ ਰੋਜ ਚਲਾ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਹੁਣ ਬਿਜਲੀ ਅਤੇ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਬਿਲ ਦੀ ਕੋਈ ਪਰੇਸ਼ਾਨੀ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਇਸ ਕਿਸਾਨ ਨੇ ਹੁਣ ਖੇਤਾਂ ਲਈ ਸੋਲਰ ਪੰਪ ਦੀ ਸਬਸਿਡੀ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਕਿਸਾਨ ਉਰਜਾ ਸੁਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਉੱਨਤੀ ਮਹਾਅਭਿਆਨ ( KUSUM) ਯੋਜਨਾ ਵਿੱਚ ਆਵੇਦਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ 90% ਤੱਕ ਸਬਸਿਡੀ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਯਾਨੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸੋਲਰ ਪੰਪ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਸਿਰਫ 10 % ਰਾਸ਼ੀ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਪਵੇਗਾ ਅਤੇ ਬਾਕੀ ਪੈਸੇ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਸਬਸਿਡੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਦੇਵੇਗੀ।

ਇਸੇ ਤਰਾਂਜੇਕਰ ਤੁਸੀ ਘਰ ਦੀ ਛੱਤ ਉੱਤੇ ਸੋਲਰ ਪੈਨਲ ਲੁਆਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਇਸਦੇ ਲਈ ਵੀ ਸਬਸਿਡੀ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਸਰਕਾਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸਦੇ ਤਹਿਤ 40% ਸਬਸਿਡੀ ਦੇਵੇਗੀ। ਯਾਨੀ ਕਿਸਾਨ ਹੁਣ ਆਧੁਨਿਕ ਤਕਨੀਕਾਂ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਲੈਕੇ ਆਪਣੀ ਆਮਦਨੀ ਨੂੰ ਵਧਾ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਆਤਮਨਿਰਭਰ ਬਣ ਸਕਦੇ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.