ਹੁਣ ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਵੰਡੇਗੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਅਸਲੀ ਤੇ ਵਧੀਆ ਕੁਆਲਟੀ ਦੇ ਬੀਜ,ਜਾਣੋ ਪੂਰੀ ਸਕੀਮ

ਹੁਣ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਨਕਲੀ ਬੀਜ ਨਹੀਂ ਵਿਕਣਗੇ ਕਿਓਂਕਿ ਹੁਣ ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਵਲੋਂ ਇਕ ਅਜੇਹੀ ਤਕਨੀਕ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੀ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਨਕਲੀ ਬੀਜਾਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣਾ ਬਹੁਤ ਹੀ ਆਸਾਨ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ । ਕੈਪਟਨ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਇਹ ਪਹਿਲਕਦਮੀ ਨਕਲੀ ਜਾਂ ਘੱਟ ਕੁਆਲਿਟੀ ਦੇ ਬੀਜ ਵੇਚਣ ਵਾਲੇ ਬੇਈਮਾਨ ਵਪਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਬਚਾਏਗੀ।ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਬਾਰਕੋਡਸ ਅਤੇ QR ਕੋਡ ਸਮੇਤ ਐਡਵਾਂਸਡ ਸਰਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ ਕਿ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਕਣਕ ਅਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਫਸਲਾਂ ਦੇ ਅਸਲ ਬੀਜ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਣਗੇ।

ਅਕਸਰ ਇਹ ਦੇਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕੇ ਕਿਸਾਨ ਜਦੋਂ ਨਕਲੀ ਬੀਜ ਨਾਲ ਫ਼ਸਲਾਂ ਦੀ ਕਾਸ਼ਤ ਕਰਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਫ਼ਸਲ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਨ ਜਾ ਫਿਰ ਸਹੀ ਕੁਆਲਿਟੀ ਦੀ ਫ਼ਸਲ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਇਸ ਲਈ ਹੁਣ ਪ੍ਰਮਾਣਤ ਬੀਜ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਮੌਸਮ ਵਿਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਵੰਡੇ ਜਾਣਗੇ,ਜਿਸ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਚਾਰਾ, ਤੇਲ ਅਤੇ ਅਨਾਜ ਦੀਆਂ ਫਸਲਾਂ ਦੇ 1.50 ਲੱਖ ਕੁਇੰਟਲ ਬੀਜਾਂ ਨਾਲ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ, ਜਿਸ ਦੀ 10,000 ਏਕੜ ਰਕਬੇ ਵਿਚ ਪੰਜਾਬ ਰਾਜ ਬੀਜ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ (ਪਨਸੇਡ) ਦੁਆਰਾ ਕਾਸ਼ਤ ਕੀਤੀ ਜਾਏਗੀ। ਇਹ ਹੀ ਕਣਕ ਅਤੇ ਝੋਨੇ ਦੇ ਬੀਜਾਂ ਲਈ ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਫਸਲਾਂ ਦੇ ਅਗਲੇ ਮੌਸਮ ਵਿਚ ਹਾੜ੍ਹੀ 2021 ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਵੀਂ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਬੀਜਾਂ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਨੂੰ ਟਰੈਕ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰੇਗੀ ਤਾਂ ਜੋ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ ਕਿ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸੱਚਾ ਅਤੇ ਪ੍ਰਮਾਣਿਤ ਬੀਜ ਮਿਲੇਗਾ ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ ਪੁਰਾਣੀ ਅਤੇ ਫਸਲਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰੀ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਣ ਵਾਲੇ ਬੇਮੌਸਮੀ ਅਤੇ ਘੱਟ ਕੁਆਲਟੀ ਦੇ ਬੀਜਾਂ ਦੇ ਖ਼ਤਰੇ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕੀਤਾ ਜਾਏਗਾ।

ਹੇਠਲੇ ਪੱਧਰ ਦੇ ਬੀਜਾਂ ਦੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਅਤੇ ਰਾਜ ਦੀ ਖੇਤੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ‘ਤੇ ਮਾੜਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪਾਉਣ ਵਾਲੀ ਸਮੱਸਿਆ’ ਤੇ ਚਿੰਤਾ ਜ਼ਾਹਰ ਕਰਦਿਆਂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਬੇਜਾਨ ਬੀਜ ਡੀਲਰਾਂ ਅਤੇ ਵਪਾਰੀਆਂ ਦੇ ਹੱਥੋਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਬੀਜ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣਾ ਹੀ ਇਕੋ ਇੱਕ ਹੱਲ ਹੈ।

ਇੱਕ ਅਧਿਕਾਰਤ ਬੁਲਾਰੇ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਪ੍ਰਮਾਣਤ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦੁਆਰਾ ਬੀਜ ਦੀ ਪ੍ਰਮਾਣਿਕਤਾ ਦੀ ਪੂਰੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਅਤੇ ਤਸਦੀਕ ਸਾਫਟਵੇਅਰ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਕੀਤੀ ਜਾਏਗੀ ਤਾਂ ਜੋ ਇਸਦੀ ਪਾਰਦਰਸ਼ਤਾ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਉੱਤੇ ਵਾਧੂ ਭਾਰ ਨਾ ਪਵੇ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *