ਬਸ ਇਹ 5 ਨਿਯਮ ਅਪਣਾ ਲਵੋ-ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਕੰਪਿਊਟਰ ਵਾਂਗ ਤੇਜ਼ ਹੋਜੂ

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਆਪਣੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਰੱਖਣਾ ਭੁੱਲ ਜਾਂਦੇ ਹੋ ਜਾਂ ਪ੍ਰੀਖਿਆ ਦੀ ਚੰਗੀ ਤਿਆਰੀ ਕਰਨਾ ਭੁੱਲ ਜਾਣ ਕਾਰਨ ਨਤੀਜਾ ਚੰਗਾ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਘਬਰਾਉਣ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਛੋਟੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਜਾਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਭੁੱਲ ਜਾਣਾ ਕੋਈ ਵੱਡੀ ਸਮੱਸਿਆ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਹ ਕਿਸੇ ਨਾਲ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਜਲਦੀ ਭੁੱਲ ਜਾਂਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਆਯੁਰਵੇਦ ਵਿੱਚ ਦੱਸੇ ਗਏ ਕੁਝ ਘਰੇਲੂ ਉਪਚਾਰਾਂ ਨੂੰ ਅਪਣਾ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਬਦਲਾਅ ਕਰਕੇ ਭੁੱਲਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਕਾਫੀ ਹੱਦ ਤੱਕ ਘੱਟ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨੂੰ ਅਪਣਾ ਕੇ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਤੇਜ਼ ਅਤੇ ਮਾਨਸਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਬਣ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਆਯੁਰਵੇਦ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਕੁਝ ਘਰੇਲੂ ਨੁਸਖੇ ਜੋ ਤੁਹਾਡੀ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਜੜੀ ਬੂਟੀਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ – ਆਯੁਰਵੈਦਿਕ ਜੜੀ-ਬੂਟੀਆਂ ਨੂੰ ਮਨੁੱਖੀ ਦਿਮਾਗ ਲਈ ਬੇਹੱਦ ਫਾਇਦੇਮੰਦ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਧੀ, ਧ੍ਰਿਤੀ ਅਤੇ ਸਮ੍ਰਿਤੀ ਦਿਮਾਗ ਦੀਆਂ ਤਿੰਨ ਯਾਦ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਹਨ। ਜਿਸ ਨੂੰ ਜੜੀ ਬੂਟੀਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਾਲ ਸੁਧਾਰਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਮੈਮੋਰੀ ਨੂੰ ਬਿਹਤਰ ਬਣਾਉਣ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕੁਝ ਖਾਸ ਜੜੀ-ਬੂਟੀਆਂ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਗੋਟੂ ਕੋਲਾ, ਅਸ਼ਵਗੰਧਾ ਅਤੇ ਬੇਕੋਪਾ, ਨੂੰ ਚੰਗੀ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਵਧਾਉਣ ਵਾਲੇ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਭੋਜਨ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ – ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਅਸੀਂ ਅਕਸਰ ਆਪਣੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਪੋਸ਼ਣ ਦੇਣ ਲਈ ਰੁਟੀਨ ਵਿੱਚ ਚੰਗੀ ਖੁਰਾਕ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਦੇ ਹਾਂ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਆਪਣੇ ਦਿਮਾਗ ਨੂੰ ਸਿਹਤਮੰਦ ਰੱਖਣ ਲਈ ਵੀ ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੀ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਦੀ ਰੁਟੀਨ ਵਿਚ ਕੁਝ ਭੋਜਨ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨੇ ਚਾਹੀਦੇ ਹਨ। ਆਯੁਰਵੇਦ ਅਨੁਸਾਰ ਜੀਰਾ ਸਾਡੇ ਦਿਮਾਗ਼ ਦੀਆਂ ਨਲੀਆਂ ਖੋਲ੍ਹਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਕਾਲੀ ਮਿਰਚ ਸਾਡੇ ਦਿਮਾਗ਼ ਨੂੰ ਊਰਜਾ ਦਿੰਦੀ ਹੈ। ਆਯੁਰਵੇਦ ਵਿੱਚ ਇਸਨੂੰ ਮੱਧ ਅਗਨੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।ਕੁਝ ਅਜਿਹੇ ਭੋਜਨਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨਾ ਤੁਹਾਡੀ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਨੂੰ ਤੇਜ਼ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਘਿਓ, ਜੈਤੂਨ ਦਾ ਤੇਲ, ਅਖਰੋਟ, ਕਿਸ਼ਮਿਸ਼, ਖਜੂਰ, ਭਿੱਜੇ ਹੋਏ ਬਦਾਮ ਅਤੇ ਤਾਜ਼ੇ ਫਲ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਡਾਈਟ ‘ਚ ਦਾਲ, ਬੀਨਜ਼ ਅਤੇ ਪਨੀਰ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਕੇ ਵੀ ਲਾਭ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਹਾਈਡਰੇਸ਼ਨ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ – ਜਦੋਂ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਦੀ ਕਮੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਕਮਜ਼ੋਰੀ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਆਯੁਰਵੇਦ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਹਰਬਲ ਚਾਹ ਪੀਣ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੇ ਦਿਮਾਗ ਨੂੰ ਹਾਈਡਰੇਟ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਮਾਨਸਿਕ ਸ਼ਕਤੀ ਅਤੇ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਵਧ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਜੜੀ-ਬੂਟੀਆਂ ਦੀ ਚਾਹ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਸਮੱਗਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਹੀਂਗ, ਹਲਦੀ, ਅਜਵਾਈਨ ਅਤੇ ਤੁਲਸੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

ਐਂਟੀਆਕਸੀਡੈਂਟ ਮਦਦਗਾਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ – ਤਰਬੂਜ ਅਤੇ ਟਮਾਟਰ ਵਰਗੇ ਐਂਟੀਆਕਸੀਡੈਂਟ ਨਾਲ ਭਰਪੂਰ ਫਲਾਂ ਅਤੇ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਸਾਡੇ ਦਿਮਾਗ ਨੂੰ ਸਹੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਕੰਮ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਮਨ ਦੀ ਅਵਸਥਾ ਨੂੰ ਵੀ ਸੰਤੁਲਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਪੂਰੀ ਨੀਂਦ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ – ਨਾਕਾਫ਼ੀ ਨੀਂਦ ਤੁਹਾਨੂੰ ਭੁੱਲਣ ਯੋਗ ਬਣਾ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਹਰ ਰਾਤ ਕਾਫ਼ੀ ਨੀਂਦ ਲਓ। ਆਯੁਰਵੈਦਿਕ ਜੜੀ ਬੂਟੀ ਬੇਕੋਪਾ ਤੁਹਾਡੇ ਦਿਮਾਗ ਨੂੰ ਸ਼ਾਂਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਨੀਂਦ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਚੰਗੀ ਨੀਂਦ ਨਹੀਂ ਲੈ ਸਕਦੇ।

ਖਰਾਬ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਦੇ ਕਾਰਨ ਤੁਹਾਨੂੰ ਭੁੱਲਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਭੋਜਨ ਖਾਓ, ਹਰਬਲ ਚਾਹ ਪੀਓ, ਜੜੀ-ਬੂਟੀਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰੋ ਅਤੇ ਭਰਪੂਰ ਨੀਂਦ ਲਓ। ਆਯੁਰਵੇਦ ਮੁਤਾਬਕ ਇਨ੍ਹਾਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦਾ ਪਾਲਣ ਕਰਨ ਨਾਲ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਯਾਦਾਸ਼ਤ ਨੂੰ ਵਧਾ ਸਕਦੇ ਹੋ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *