ਜੇ ਅਚਾਨਕ ਟੱਟੀਂ ਲੱਗ ਜਾਣ ਤਾਂ ਵਰਤੋ ਇਹ ਨੁਸਖਾ-ਤੁਰੰਤ ਹੋ ਜਾਓਗੇ ਠੀਕ

ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਉਦੋਂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਜਦੋਂ ਅਸੀਂ ਕੁਝ ਉਲਟਾ ਖਾਂਦੇ ਹਾਂ। ਜਾਂ ਜੋ ਸਿਹਤਮੰਦ ਭੋਜਨ ਅਸੀਂ ਬਾਹਰੋਂ ਖਰੀਦਿਆ ਹੈ, ਉਹ ਦੂਸ਼ਿਤ ਹੈ। ਯਾਨੀ ਕਿ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕਾਰਨ ਇਸ ਵਿੱਚ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਵਧੇ ਹਨ। ਗੰਦਾ ਪਾਣੀ ਪੀਣ ਨਾਲ ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਵੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪਰਟੀਕੂਲਰ ਭੋਜਨ ਖਾਣ ਨਾਲ ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਉਦਾਹਰਣ ਵਜੋਂ, ਕਈ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਪੇਟ ਪਨੀਰ ਖਾਣ ਨਾਲ ਖਰਾਬ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਦੁੱਧ ਪੀਣ ਨਾਲ ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਉਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲ ਵਾਪਰਦਾ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਜਾਂ ਤਾਂ ਲੈਕਟੋਜ਼ ਅਸਹਿਣਸ਼ੀਲਤਾ ਜਾਂ ਪੁਰਾਣੀ ਪੇਚਸ਼ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਕੁਝ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਤਣਾਅ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਵੀ ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਲੱਗਦੀ ਹੈ।

ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਕਿੰਨੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਠੀਕ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ?……………….

ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ (Loose Motion) ਨੂੰ ਠੀਕ ਕਰਨ ਲਈ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ 2 ਤੋਂ 3 ਦਿਨ ਲੱਗਦੇ ਹਨ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਕੁਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਉਹ ਇੱਕ ਦਿਨ ਵਿੱਚ ਠੀਕ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਦੁੱਧ ਪੀਣ ਨਾਲ ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਜਾਂ ਤਣਾਅ ਕਾਰਨ ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ। ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਦੁੱਧ ਜਾਂ ਇਸ ਦੇ ਉਤਪਾਦਾਂ ਨੂੰ ਪੇਟ ਤੋਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹਟਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਬੰਦ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਤਣਾਅ ਕਾਰਨ ਅਜਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਤਣਾਅ ਘਟਦੇ ਹੀ ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਵੀ ਬੰਦ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਕੀ ਕਰਨਾ ਹੈ?……………..

ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਬੰਦ ਕਰਨ ਲਈ ਆਪਣੇ ਆਪ ਕੋਈ ਵੀ ਦਵਾਈ (Medicine) ਨਾ ਲਓ। ਕਿਉਂਕਿ ਜਦੋਂ ਢਿੱਡ ਵਿੱਚ ਜਮ੍ਹਾਂ ਹੋਈ ਗੰਦਗੀ ਦੂਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਨਿਕਲ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਆਪਣੇ ਆਪ ਬੰਦ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਤੁਸੀਂ ਜੀਰੇ ਅਤੇ ਕੈਰਮ ਦੇ ਬੀਜਾਂ ਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਤੇਲ ਦੇ ਭੁੰਨ ਲਓ ਅਤੇ ਫਿਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮੋਟੇ-ਮੋਟੇ ਪੀਸ ਲਓ। ਇਸ ਪਾਊਡਰ ਦਾ ਇੱਕ ਚਮਚ ਦਿਨ ਵਿੱਚ ਦੋ ਤੋਂ ਤਿੰਨ ਵਾਰ ਤਾਜ਼ੇ ਪਾਣੀ ਨਾਲ ਲਓ। ਇਹ ਇਨਫੈਕਸ਼ਨ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਬੈਕਟੀਰੀਆ ਨੂੰ ਮਾਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਪੇਟ ਦੀ ਜਲਦੀ ਸਫਾਈ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਕੀ ਖਾਣਾ ਹੈ?…………………..

ਜੇਕਰ ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਹੋਵੇ ਤਾਂ ਅਜਿਹੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨਹੀਂ ਖਾਣੀਆਂ ਚਾਹੀਦੀਆਂ ਜੋ ਪਚਣ ਵਿਚ ਸਮਾਂ ਲੈਂਦੀਆਂ ਹਨ ਜਾਂ ਜਿਹੜੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਗੈਸ (Gass) ਬਣਨ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦੀਆਂ ਹਨ। ਉਦਾਹਰਣ ਵਜੋਂ, ਦੁੱਧ (Milk) ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਣੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨਾ ਖਾਓ। ਤੁਸੀਂ ਸਿਰਫ ਦਹੀਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ।
ਦਹੀਂ ਦੇ ਨਾਲ ਮੂੰਗੀ ਦੀ ਦਾਲ ਦੀ ਖਿਚੜੀ ਖਾਓ। ਦਹੀਂ ਅਤੇ ਖਿਚੜੀ ਦੋਵਾਂ ਨੂੰ ਪਤਲਾ ਰੱਖੋ। ਦਹੀਂ (Curd) ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਮਿਲਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।
ਤੁਸੀਂ ਸਾਦੇ ਜੀਰੇ ਨੂੰ ਦਹੀਂ ਦੇ ਨਾਲ ਖਾ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਵੱਖਰੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕੁਝ ਵੀ ਜੋੜਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਹੈ ਨਮਕ ਵੀ ਨਹੀਂ। ਤੁਸੀਂ ਦਹੀਂ ਵਿੱਚ ਭੁੰਨੇ ਹੋਏ ਜੀਰੇ ਅਤੇ ਕੈਰਮ ਦੇ ਬੀਜਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲਾ ਸਕਦੇ ਹੋ।
ਲੂਜ਼ ਮੋਸ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਪਾਣੀ ਦੀ ਕਮੀ ਨਾ ਹੋਣ ਦਿਓ। ਇਸਦੇ ਲਈ ਇੱਕ ਗਲਾਸ ਸਾਫ਼ ਅਤੇ ਤਾਜ਼ੇ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਚੁਟਕੀ ਨਮਕ ਅਤੇ 2 ਚਮਚ ਚੀਨੀ ਮਿਲਾ ਕੇ ਪੀਓ। ਇਸ ਪਾਣੀ ਨੂੰ ਦਿਨ ‘ਚ ਜਿੰਨੀ ਵਾਰ ਪੀਣਾ ਚਾਹੋ ਪੀਓ।
ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਕਿਤੇ ਯਾਤਰਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਲੈਕਟ੍ਰੋਲ ਪਾਊਡਰ ਦਾ ਇੱਕ ਪਾਊਚ ਲਓ ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ ਮਿਨਰਲ ਵਾਟਰ ਦੀ ਬੋਤਲ ਵਿੱਚ ਘੋਲ ਲਓ ਅਤੇ ਇਸ ਪਾਣੀ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰੋ। ਇੱਕ ਲੀਟਰ ਪਾਣੀ ਦੀ ਬੋਤਲ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪਾਊਚ ਕਾਫ਼ੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *