ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣ ਦੀ ਗੰਦੀ ਆਦਤ ਨੂੰ ਛੁਡਾਉਣ ਦਾ ਨੁਸਖਾ-ਦੇਖੋ ਤੇ ਸ਼ੇਅਰ ਕਰੋ

ਸ਼ਰਾਬ ਦਾ ਸੇਵਨ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਪਹੁੰਚਾਉਂਦਾ ਹੈ, ਇਹ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਦੀਆਂ ਕਈ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਅਤੇ ਸਿਹਤ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਇਹ ਸਭ ਕੁਝ ਜਾਣਨ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਕੁਝ ਲੋਕ ਸ਼ਰਾਬ ਤੋਂ ਦੂਰ ਨਹੀਂ ਰਹਿ ਪਾਉਂਦੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਜਾਂ ਤੁਹਾਡਾ ਕੋਈ ਵੀ ਜਾਣਕਾਰ ਵਿਅਕਤੀ ਅਜਿਹੇ ਮਾਨਸਿਕ ਅਤੇ ਭਾਵਨਾਤਮਕ ਸੰਘਰਸ਼ ਵਿੱਚੋਂ ਗੁਜ਼ਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਹ ਸੁਝਾਅ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਬਹੁਤ ਲਾਭਦਾਇਕ ਹੋਣਗੇ…

ਸ਼ਰਾਬ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ………………………

ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣ ਨਾਲ ਇਮਿਊਨਿਟੀ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।
ਪਾਚਨ ਕਿਰਿਆ ਖਰਾਬ ਹੋਣ ਲੱਗਦੀ ਹੈ
ਜਿਗਰ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਹੋਣ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਨ
ਦਿਲ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਵਧ ਜਾਂਦਾ ਹੈ
ਸ਼ੂਗਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਘੇਰ ਸਕਦੀ ਹੈ
ਸੈਕਸ ਲਾਈਫ ਵਿੱਚ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ
ਹੱਡੀਆਂ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋਣ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਨ
ਅੱਖਾਂ ਦੀ ਸਿਹਤ ਵਿਗੜਨ ਲੱਗਦੀ ਹੈ
ਕੈਂਸਰ ਵਰਗੀ ਭਿਆਨਕ ਬਿਮਾਰੀ ਘੇਰ ਸਕਦੀ ਹੈ
ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ‘ਤੇ ਮਾੜਾ ਪ੍ਰਭਾਵ
ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਫਿੱਕੀ ਪੈਣੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ
ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਲਤ ਤੋਂ ਕਿਵੇਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਇਆ ਜਾਵੇ ?

ਸ਼ਰਾਬ ਦੀ ਲਤ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣ ਲਈ ਦਵਾਈਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਵੀ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਐਕਯੂਪੰਕਚਰ ਵਰਗੇ ਇਲਾਜ ਵੀ। ਤੁਸੀਂ ਕਿਹੜਾ ਤਰੀਕਾ ਵਰਤਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਇਹ ਤੁਹਾਡੀ ਆਪਣੀ ਪਸੰਦ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਵਾਈਆਂ ਅਤੇ ਇਲਾਜਾਂ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਤੁਹਾਨੂੰ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਵਿਚ ਕੁਝ ਅਜਿਹੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ, ਜੋ ਤੁਹਾਡੀ ਸ਼ਖਸੀਅਤ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬਦਲ ਦੇਣ।

ਤੁਹਾਡੀ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਇੱਛਾ……………………..

ਸ਼ਰਾਬ ਛੱਡਣ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੇ ਅੰਦਰ ਇਹ ਨਿਸ਼ਚਾ ਕਰੋ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਨਸ਼ੇ ਕਾਰਨ ਆਪਣੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਬਰਬਾਦ ਨਹੀਂ ਕਰੋਗੇ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਜਲਦੀ ਨਿਕਲ ਜਾਓਗੇ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਪਣੇ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ ਸ਼ਰਾਬ ਛੱਡਣ ਦਾ ਵਾਅਦਾ ਕਰੋ।
ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖੋ ਕਿ ਕਿਸੇ ਵੀ ਲਤ ਨੂੰ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਛੱਡਣਾ ਬਹੁਤ ਮੁਸ਼ਕਲ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਇੱਕ ਪਲ ਵਿੱਚ ਛੱਡ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸ ਲਈ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਸ਼ਰਾਬ ਛੱਡਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਰੰਤ ਆਪਣੇ ਡਾਕਟਰ ਨੂੰ ਮਿਲੋ ਅਤੇ ਉਸ ਨਾਲ ਗੱਲ ਕਰੋ। ਉਹ ਤੁਹਾਨੂੰ ਅਜਿਹੀਆਂ ਦਵਾਈਆਂ ਦੇਣਗੇ ਜਾਂ ਥੈਰੇਪੀ ਦੇਣਗੇ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣ ਦੀ ਇੱਛਾ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ।
ਆਪਣੀ ਗੱਲ ‘ਤੇ ਕਿਵੇਂ ਕਾਇਮ ਰਹਿਣਾ ਹੈ ?

ਜਦੋਂ ਸ਼ਰਾਬ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਨਸ਼ੇ ਦੀ ਲਾਲਸਾ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਕਿਸੇ ਦੀ ਗੱਲ ਜਾਂ ਆਪਣੇ ਨਾਲ ਕੀਤੇ ਵਾਅਦੇ ‘ਤੇ ਕਾਇਮ ਰਹਿਣਾ ਔਖਾ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਡਾ ਆਤਮ-ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਰਹੇ। ਇਸ ਕੰਮ ਵਿੱਚ ਯੋਗਾ ਅਤੇ ਧਿਆਨ ਤੁਹਾਡੀ ਬਹੁਤ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਯੋਗਾ ਅਤੇ ਧਿਆਨ ਕਿਸੇ ਵੀ ਭੈੜੀ ਲਤ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣ ਅਤੇ ਤੁਹਾਡੇ ਫੋਕਸ ਨੂੰ ਬਣਾਈ ਰੱਖਣ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਸਹਾਇਕ ਥੰਮ ਵਜੋਂ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਬਣਾਓ। ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਪੜਾਅ ‘ਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਅਪਣਾਉਣ ‘ਚ ਦਿੱਕਤ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ ਪਰ ਫਿਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਚੰਗਾ ਮਹਿਸੂਸ ਹੋਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ।

ਕਾਰਨਾਂ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਨਜ਼ਰ ਮਾਰੋ- ਨਸ਼ਾ ਛੱਡਣ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਤਰੀਕਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਪਹਿਲਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਾਰਨਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖੋ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਨਸ਼ਾ ਕਿਉਂ ਕਰਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤਾ। ਨਹੀਂ ਤਾਂ, ਅਜਿਹੇ ਕਾਰਨਾਂ ਦੇ ਦੁਬਾਰਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤੁਸੀਂ ਦੁਬਾਰਾ ਇਸ ਨਸ਼ੇ ਵਿੱਚ ਫਸ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸ ਲਈ ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਾਰਨਾਂ ਦਾ ਹੱਲ ਕਰੋ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਦੋਸਤਾਂ ਦਾ ਸਰਕਲ ਅਜਿਹਾ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਹਰ ਕੋਈ ਨਸ਼ੇ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਦੂਰ ਕਰਨਾ ਪਵੇਗਾ। ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਹੋਰ ਕਾਰਨ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਮਨੋਵਿਗਿਆਨੀ ਦੀ ਮਦਦ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹੋ।

ਨਸ਼ਾ ਛੁਡਾਉਣ ਦਾ ਤਰੀਕਾ……………….

ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣ ਦੀ ਇੱਛਾ ਨੂੰ ਦੂਰ ਕਰਨ ਲਈ ਤੁਸੀਂ ਦੇਸੀ ਤਰੀਕਾ ਅਪਣਾ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹਨਾਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ …

ਅਦਰਕ
ਚੱਟਾਨ ਲੂਣ
ਨਿੰਬੂ
ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਤੁਸੀਂ ਅਦਰਕ ਨੂੰ ਧੋ ਕੇ ਬਰੀਕ ਟੁਕੜਿਆਂ ‘ਚ ਕੱਟ ਲਓ
ਹੁਣ ਇਸ ‘ਤੇ ਨਮਕ ਛਿੜਕ ਦਿਓ
ਚੱਟਾਨ ਲੂਣ ਉੱਤੇ ਨਿੰਬੂ ਦਾ ਰਸ ਨਿਚੋੜੋ ਅਤੇ ਹਰ ਚੀਜ਼ ਨੂੰ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਮਿਲਾਓ।
ਹੁਣ ਇਸ ਤਿਆਰ ਮਿਸ਼ਰਣ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਭਾਂਡੇ ‘ਚ ਫੈਲਾ ਕੇ ਧੁੱਪ ‘ਚ ਸੁੱਕਣ ਲਈ ਰੱਖ ਦਿਓ।
ਇਹ ਦੋ-ਤਿੰਨ ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਧੁੱਪ ਵਿੱਚ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸੁੱਕ ਜਾਵੇਗਾ। ਸੁੱਕ ਜਾਣ ‘ਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਕੱਚ ਦੇ ਜਾਰ ‘ਚ ਭਰ ਲਓ।
ਜਦੋਂ ਵੀ ਪੀਣ ਦੀ ਇੱਛਾ ਪੈਦਾ ਹੋਵੇ, ਇੱਕ ਟੁਕੜਾ ਮੂੰਹ ਵਿੱਚ ਪਾਓ ਅਤੇ ਚੂਸਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰੋ।
ਕਿਉਂਕਿ ਅਦਰਕ ਚਬਾਏ ਬਿਨਾਂ ਮੂੰਹ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਘੁਲਦਾ, ਇਸ ਲਈ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਨੂੰ ਸਵੇਰ ਤੋਂ ਸ਼ਾਮ ਤਕ ਮੂੰਹ ਵਿੱਚ ਰੱਖ ਸਕਦੇ ਹੋ।
ਸਰੀਰ ਦੀ ਰਿਕਵਰੀ ਲਈ

ਸ਼ਰਾਬ ਦਾ ਪਾਚਨ ਤੰਤਰ ਅਤੇ ਅੰਤੜੀਆਂ ‘ਤੇ ਇੰਨਾ ਮਾੜਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪੈਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣਾ ਕੰਮ ਸਹੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਕਰ ਪਾਉਂਦੀਆਂ। ਜਿੱਥੇ ਪਾਚਨ ਤੰਤਰ ਭੋਜਨ ਦੇ ਪਚਣ ਦਾ ਕੰਮ ਸਹੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਕਰ ਪਾਉਂਦਾ, ਉੱਥੇ ਅੰਤੜੀਆਂ ਪਚਣ ਵਾਲੇ ਭੋਜਨ ਵਿੱਚੋਂ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਨੂੰ ਸਹੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਜਜ਼ਬ ਨਹੀਂ ਕਰ ਪਾਉਂਦੀਆਂ। ਇਹ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਦੀ ਕਮੀ ਨਾਲ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵਿਟਾਮਿਨ-ਬੀ12, ਵਿਟਾਮਿਨ-ਸੀ, ਆਇਰਨ, ਕੈਲਸ਼ੀਅਮ, ਪ੍ਰੋਟੀਨ ਅਤੇ ਫਾਈਬਰ ਵਾਲੇ ਭੋਜਨ ਦਾ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *