ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਵਧਾਉਣ ਦਾ 100% ਪੱਕਾ ਫਾਰਮੂਲਾ-ਦੇਖੋ ਤੇ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ੇਅਰ ਕਰੋ

ਬਹੁਤ ਅਕਸਰ ਅਜਿਹਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕ ਹਾਲੀਆ ਗੱਲਬਾਤ, ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਜਾਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਰੱਖਣਾ ਭੁੱਲ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਜਾਂ ਚਿੜਚਿੜੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਪੋਸ਼ਣ ਦੀ ਕਮੀ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਜੇਕਰ ਵਧਦੀ ਉਮਰ ਦੇ ਨਾਲ ਤੁਹਾਨੂੰ ਅਜਿਹੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਅਕਸਰ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਰੋਗ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਇੱਕ ਗੰਭੀਰ ਮਾਨਸਿਕ ਰੋਗ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋਣ ਲੱਗਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਭੁੱਲਣ ਜਾਂ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਘਟਣ ਵਰਗੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਪੈਦਾ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਲੋਕ ਛੋਟੇ-ਮੋਟੇ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਵੀ ਭੁੱਲ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਜਾਂ ਯਾਦ ਨਹੀਂ ਰੱਖਦੇ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਸ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਸੋਚਣ ਸ਼ਕਤੀ ਵੀ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋਣ ਲੱਗਦੀ ਹੈ। ਡਿਮੇਨਸ਼ੀਆ ਵੀ ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਦੀ ਇੱਕ ਕਿਸਮ ਹੈ। ਇਹ ਦੋਵੇਂ ਸਥਿਤੀਆਂ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀ ਸੋਚ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਉਸਦੇ ਵਿਹਾਰ ਅਤੇ ਮੂਡ ਤੱਕ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਪਰ ਇਹ ਬਿਮਾਰੀ ਵਧਦੀ ਉਮਰ ਦੇ ਨਾਲ ਜਾਂ ਬੁਢਾਪੇ ਵਿੱਚ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਜਵਾਨੀ ਵਿੱਚ ਇਹ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਪੋਸ਼ਣ ਦੀ ਕਮੀ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਕਈ ਲੋਕ ਅਕਸਰ ਪੁੱਛਦੇ ਹਨ ਕਿ ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਰੋਗ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕੀ ਹੈ? ਇਸ ਵਿਸ਼ੇ ‘ਤੇ ਹੋਰ ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ, ਅਸੀਂ ਡਾਕਟਰ ਜੈੇਂਦਰ ਯਾਦਵ ਨਾਲ ਗੱਲ ਕੀਤੀ- ਸਲਾਹਕਾਰ ਨਿਊਰੋਲੋਜਿਸਟ, ਸਲਾਹਕਾਰ ਨਿਊਰੋਲੋਜਿਸਟ, ਮੈਡੀਕੋਵਰ ਹਸਪਤਾਲ, ਨਵੀਂ ਮੁੰਬਈ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਐਮਨੇਸ਼ੀਆ ਜਾਂ ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਦਾ ਕੀ ਇਲਾਜ ਹੈ।

ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਰੋਗ ਦਾ ਇਲਾਜ……………………………..

ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਰੋਗ ਦੇ ਚਿੰਨ੍ਹ ਅਤੇ ਲੱਛਣ
ਤਾਜ਼ਾ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਭੁੱਲਣਾ ਅਤੇ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਦਾ ਨੁਕਸਾਨ
ਛੋਟੀਆਂ ਜਾਂ ਸਧਾਰਨ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮੁਸ਼ਕਲ ਅਤੇ ਫੈਸਲੇ ਲੈਣ ਵਿੱਚ ਮੁਸ਼ਕਲ
ਬੋਲਣ, ਲਿਖਣ ਜਾਂ ਸੰਚਾਰ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮੁਸ਼ਕਲ ਆ ਰਹੀ ਹੈ
ਸਮਿਆਂ ਜਾਂ ਸਥਾਨਾਂ ਬਾਰੇ ਯਾਦ ਰੱਖਣ ਜਾਂ ਉਲਝਣ ਵਿੱਚ ਮੁਸ਼ਕਲ
ਨਿੱਜੀ ਸਫਾਈ ਵਿੱਚ ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਕਮੀ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕਰੋ
ਮੂਡ ਅਤੇ ਸ਼ਖਸੀਅਤ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਦੀ ਭਾਵਨਾ
ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਜਾਂ ਦੋਸਤਾਂ ਅਤੇ ਸਮਾਜ ਤੋਂ ਦੂਰੀਆਂ ਅਤੇ ਇਕੱਲੇ ਰਹਿਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦੇ ਹਨ
ਉਪਰੋਕਤ ਲੱਛਣਾਂ ਅਤੇ ਲੱਛਣਾਂ ਨੂੰ ਪਛਾਣ ਕੇ, ਤੁਸੀਂ ਡਾਕਟਰ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਹ ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਲਾਜ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਰੋਗ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਲਈ, ਡਾਕਟਰ ਕੁਝ ਮੈਡੀਕਲ ਟੈਸਟਾਂ, ਪਰਿਵਾਰ ਅਤੇ ਮੈਡੀਕਲ ਇਤਿਹਾਸ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਦਵਾਈ ਦੇ ਇਤਿਹਾਸ, ਖੁਰਾਕ, ਖੁਰਾਕ ਅਤੇ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਦਾ ਮੁਲਾਂਕਣ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਟੈਸਟਾਂ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕਰਦੇ ਹੋਏ, ਡਾਕਟਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਮਾਨਸਿਕ, ਸਰੀਰਕ, ਨਿਊਰੋਲੋਜੀਕਲ ਅਤੇ ਇਮੇਜਿੰਗ ਟੈਸਟ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਕਹਿ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ, ਕੁਝ ਸਰੀਰਕ ਟੈਸਟ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਹਾਈ ਬੀਪੀ, ਦਿਲ ਦੀ ਧੜਕਣ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ਦਾ ਤਾਪਮਾਨ ਚੈੱਕ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕੁਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ, ਡਾਕਟਰ ਪਿਸ਼ਾਬ ਜਾਂ ਖੂਨ ਦੇ ਨਮੂਨੇ ਦੇ ਟੈਸਟ, ਐਮਆਰਆਈ, ਸੀਟੀ ਸਕੈਨ ਅਤੇ ਪੀਈਟੀ ਸਕੈਨ ਵਰਗੇ ਟੈਸਟਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਦੀ ਜਾਂਚ ਵੀ ਕਰਦੇ ਹਨ।

ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਅਤੇ ਸਿਹਤ ਮਾਹਿਰਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਦਾ ਫਿਲਹਾਲ ਕੋਈ ਇਲਾਜ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਕੁਝ ਦਵਾਈਆਂ ਅਤੇ ਜੀਵਨਸ਼ੈਲੀ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਨਾਲ ਮਾਨਸਿਕ ਸਿਹਤ ਅਤੇ ਯਾਦਦਾਸ਼ਤ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਇੱਕ ਵਾਰ ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਦੀ ਤਸ਼ਖ਼ੀਸ ਹੋਣ ‘ਤੇ, ਤੁਹਾਡਾ ਡਾਕਟਰ ਕੁਝ FDA-ਪ੍ਰਵਾਨਿਤ ਦਵਾਈਆਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਡੋਨਪੇਜ਼ਿਲ, ਰਿਵਾਸਟਿਗਮਾਈਨ ਅਤੇ ਐਕਸੈਲੋਨ ਪੈਚ, ਗਲੈਂਟਾਮਾਈਨ, ਆਦਿ ਲਿਖ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਡਾਕਟਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੁਝ ਬ੍ਰੇਨ ਸਪਲੀਮੈਂਟਸ ਦਾ ਸੁਝਾਅ ਦੇ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਰੋਗ ਦਾ ਇਲਾਜ ਪੋਸ਼ਣ, ਖੁਰਾਕ ਅਤੇ ਜੀਵਨ ਸ਼ੈਲੀ ਦੀਆਂ ਆਦਤਾਂ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ‘ਤੇ ਵਧੇਰੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦ੍ਰਤ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਆਹਾਰ, ਨਿਯਮਤ ਸਰੀਰਕ ਅਤੇ ਦਿਮਾਗੀ ਕਸਰਤ ਆਦਿ ਦਾ ਸੁਝਾਅ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਦੇ ਜੋਖਮ ਦੇ ਕਾਰਕਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਉੱਚ ਬੀਪੀ, ਉੱਚ ਕੋਲੇਸਟ੍ਰੋਲ, ਸ਼ੂਗਰ, ਸਿਗਰਟਨੋਸ਼ੀ ਅਤੇ ਵੱਧ ਭਾਰ ਆਦਿ ਨੂੰ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਸ਼ਰਾਬ ਅਤੇ ਸਿਗਰਟਨੋਸ਼ੀ ਤੋਂ ਸਖ਼ਤ ਪਰਹੇਜ਼ ਕਰਨ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਅਲਜ਼ਾਈਮਰ ਦੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੀ ਖੁਰਾਕ ਵਿੱਚ ਵਧੇਰੇ ਫਲ ਅਤੇ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *