ਕੁੜੀਆਂ ਦੇ ਪੀਰੀਅਡਸ ਬਾਰੇ ਜਰੂਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ-ਜਲਦੀ ਦੇਖਲੋ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਹੋ ਜਾਣਗੀਆਂ ਇਹ ਬਿਮਾਰੀਆਂ

ਪੀਰੀਅਡਸ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚੋਂ ਹਰ ਕੁੜੀ ਇੱਕ ਖਾਸ ਉਮਰ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲੰਘਦੀ ਹੈ। ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪੀਰੀਅਡਸ 21 ਤੋਂ 28 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਕਈ ਵਾਰ ਪੀਰੀਅਡਜ਼ ਮਿਸ ਹੋ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਅਨਿਯਮਿਤਤਾ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅਨਿਯਮਿਤਤਾ ਨੂੰ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਅਸਧਾਰਨ ਪੀਰੀਅਡਸ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਕਦੇ-ਕਦਾਈਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮਿਸ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਪੀਰੀਅਡਸ ਚਲਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਅਕਸਰ ਇਸ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਤੁਹਾਡੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਖ਼ਤਰਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਪੀਰੀਅਡਸ ਗੈਪ 10 ਦਿਨਾਂ ਤੱਕ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਜੇਕਰ ਇਹ ਗੈਪ ਇੱਕ ਜਾਂ ਦੋ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੱਕ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਤੁਹਾਡੀ ਖਰਾਬ ਸਿਹਤ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਤਾਂ ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਅਸਾਧਾਰਨ ਪੀਰੀਅਡਸ ਕੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦਾ ਕੁੜੀਆਂ ਦੀ ਸਿਹਤ ‘ਤੇ ਕੀ ਅਸਰ ਪੈਂਦਾ ਹੈ?

ਅਨਿਯਮਿਤ ਅਤੇ ਅਸਧਾਰਨ ਮਾਹਵਾਰੀ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਦੋ ਵਾਰ ਮਾਹਵਾਰੀ ਆਉਣਾ ਜਾਂ 2 ਤੋਂ 3 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਾਰ ਮਾਹਵਾਰੀ ਆਉਣਾ। ਲੜਕੀਆਂ ਦੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਇਹ ਦੋਵੇਂ ਸਥਿਤੀਆਂ ਚੰਗੀਆਂ ਨਹੀਂ ਮੰਨੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ, ਕਿਉਂਕਿ ਪੀਰੀਅਡਸ ਇੱਕ ਚੱਕਰ ਹੈ, ਜਿਸ ਦਾ ਸਮਾਂ ਦੱਸਦਾ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਸਿਹਤਮੰਦ ਹੋ, ਪਰ ਜੇਕਰ ਇਸ ਦਾ ਮਾਹਵਾਰੀ ਬਦਲ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਖ਼ਤਰੇ ਦੀ ਘੰਟੀ ਹੋ ​​ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕਈ ਵਾਰ ਅਸਾਧਾਰਨ ਪੀਰੀਅਡਜ਼ ਕਾਰਨ ਕੁੜੀਆਂ ਵੀ ਸਪਾਟ ਹੋਣ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਅਸਾਧਾਰਨ ਪੀਰੀਅਡਸ ਦੇ ਲੱਛਣ ਕੀ ਹਨ।

ਅਸਧਾਰਨ ਪੀਰੀਅਡਜ਼ ਦੇ ਲੱਛਣ……………….

ਅਸਾਧਾਰਨ ਮਾਹਵਾਰੀ ਦੌਰਾਨ ਕੁੜੀਆਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੱਛਣ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ, ਕੁਝ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਲੱਛਣਾਂ ਦੀ ਹੇਠਾਂ ਚਰਚਾ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ –

ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਦੋ ਜਾਂ ਤਿੰਨ ਵਾਰ ਮਾਹਵਾਰੀ ਆਉਣਾ
ਮਾਹਵਾਰੀ 2 ਤੋਂ 4 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਾਰ ਹੁੰਦੀ ਹੈ
ਹੇਠਲੇ ਪੇਟ ਵਿੱਚ ਗੰਭੀਰ ਦਰਦ
ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਕਈ ਵਾਰ ਸਪਾਟ ਕਰਨਾ
ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਖੂਨ ਵਹਿਣਾ
ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਖੂਨ ਵਹਿਣਾ
ਇਹ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਅਸਾਧਾਰਨ ਪੀਰੀਅਡਜ਼ ਕਾਰਨ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ

ਅਨਿਯਮਿਤ ਮਾਹਵਾਰੀ ਕਾਰਨ ਲੜਕੀਆਂ ਜਾਂ ਔਰਤਾਂ ਵਿੱਚ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦੇਖੀ ਜਾ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਕੁਝ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਹੇਠਾਂ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ-

ਗਰਭ ਅਵਸਥਾ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ – ਬੱਚੇਦਾਨੀ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਵਿਆਹ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜਾਂ ਵਿਆਹ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਸਧਾਰਨ ਮਾਹਵਾਰੀ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦੇ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਅੰਡਕੋਸ਼ ਗਠੀਆ ਆਦਿ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਅਨਿਯਮਿਤਤਾ ਦੇ ਕਾਰਨ ਲੜਕੀਆਂ ਵਿੱਚ ਜਣਨ ਸ਼ਕਤੀ ਘੱਟ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਗਰਭ ਧਾਰਨ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮੁਸ਼ਕਲ ਆਉਂਦੀ ਹੈ।
ਥਾਇਰਾਈਡ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ — ਅਨਿਯਮਿਤਤਾ ਦੇ ਕਾਰਨ, ਲੜਕੀਆਂ ਥਾਇਰਾਇਡ ਦਾ ਸ਼ਿਕਾਰ ਹੋ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਅੱਜਕੱਲ੍ਹ ਥਾਇਰਾਈਡ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਬਹੁਤ ਵੱਧ ਗਈ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਅਸਾਧਾਰਨ ਪੀਰੀਅਡਸ ਕਾਰਨ ਥਾਇਰਾਇਡ ਗਲੈਂਡ ਦਾ ਸੰਤੁਲਨ ਵਿਗੜ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਥਾਇਰਾਇਡ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਪੈਦਾ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।
ਅਸੰਤੁਲਿਤ ਹਾਰਮੋਨਸ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ — ਅਸਾਧਾਰਨ ਪੀਰੀਅਡਸ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਔਰਤਾਂ ਜਾਂ ਲੜਕੀਆਂ ਵਿੱਚ ਹਾਰਮੋਨਸ ਦਾ ਪੱਧਰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਵਿਗੜ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਅਣਚਾਹੇ ਵਾਲਾਂ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧਦੀ ਹੈ। ਹਾਰਮੋਨਲ ਅਸੰਤੁਲਨ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ ਕਈ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਪੈਦਾ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਲੜਕੀਆਂ ਨੂੰ ਅਸਾਧਾਰਨ ਪੀਰੀਅਡਜ਼ ਦੇ ਲੱਛਣ ਦਿਖਣ ‘ਤੇ ਹੀ ਡਾਕਟਰ ਨਾਲ ਜ਼ਰੂਰ ਸੰਪਰਕ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਲਈ, ਡਾਕਟਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੁਝ ਟੈਸਟ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਕਹੇਗਾ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਬਲੱਡ ਟੈਸਟ, ਥਾਇਰਾਇਡ, ਗਰਭ ਅਵਸਥਾ ਆਦਿ। ਜੇਕਰ ਮਾਹਵਾਰੀ ਵਿੱਚ ਦਸ ਦਿਨ ਵੀ ਦੇਰੀ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇੱਕ ਗਾਇਨੀਕੋਲੋਜਿਸਟ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ, ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਬਾਂਝਪਨ ਵਰਗੀਆਂ ਖਤਰਨਾਕ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣਾ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.