ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਵਿਚ ਪਏ ਤੁਹਾਡੇ ਪੈਸੇ ਬਾਰੇ ਆਇਆ ਇਹ ਨਵਾਂ ਕਾਨੂੰਨ-ਜਾਣ ਲਵੋ ਇਸ ਬਾਰੇ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ: ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਨਿਰਮਲਾ ਸੀਤਾਰਮਨ (FM Nirmala Sitharaman) ਨੇ ਲੋਕ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਬੈਂਕਿੰਗ ਰੈਗੂਲੇਸ਼ਨ ਐਕਟ, 1949 ਵਿੱਚ ਸੋਧ ਕਰਨ ਲਈ ਸੋਧ ਬਿੱਲ Amendment Bill) ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਦੋਂ ਵੀ ਕੋਈ ਬੈਂਕ ਮੁਸੀਬਤ ਵਿੱਚ ਫਸ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮਿਹਨਤ ਨਾਲ ਪੈਸਾ ਮੁਸੀਬਤ ਵਿੱਚ ਪੈ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਨਵਾਂ ਕਾਨੂੰਨ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਬੈਂਕਾਂ ਵਿੱਚ ਜਮ੍ਹਾ ਧਨ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ, ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸਹਿਕਾਰੀ ਬੈਂਕ Co-Operative Banks) ਵੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ (ਆਰਬੀਆਈ) ਦੇ ਅਧੀਨ ਆਉਣਗੇ। ਕੇਂਦਰੀ ਸਰਕਾਰ ਬੈਂਕਿੰਗ ਰੈਗੂਲੇਸ਼ਨ ਐਕਟ, 1949 (Banking Regulation Act, 1949) ਵਿਚ ਸੋਧ ਕਰਕੇ, ਬੈਂਕ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਦੇ ਹਿੱਤਾਂ ਦੀ ਰਾਖੀ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ।

ਬਿੱਲ ਪਾਸ ਹੋਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਹਿਕਾਰੀ ਬੈਂਕਾਂ ਅਤੇ ਛੋਟੇ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਜਮ੍ਹਾਕਰਤਾ ਪਿਛਲੇ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਮੁਸ਼ਕਲਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਅਸੀਂ ਇਸ ਬਿੱਲ ਰਾਹੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਹਿੱਤਾਂ ਦੀ ਰਾਖੀ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਵਾਂਗੇ। ਇਹ ਬੈਂਕ ਮੁਸ਼ਕਲ ਦੌਰ ਵਿੱਚੋਂ ਲੰਘ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇੱਕ ਮੋਰੇਟੋਰੀਅਮ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਵਿਚ, ਰੈਗੂਲੇਟਰ ਦਾ ਸਮਾਂ ਬਹੁਤ ਮਾੜਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ. ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਇਹ ਬਿੱਲ ਪਹਿਲਾਂ ਮਾਰਚ ਵਿੱਚ ਬਜਟ ਸੈਸ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਕੋਵਿਡ -19 ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਦੇ ਕਾਰਨ ਪਾਸ ਨਹੀਂ ਹੋ ਸਕਿਆ. ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਜੂਨ 2020 ਵਿਚ, ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ 1,482 ਸ਼ਹਿਰੀ ਸਹਿਕਾਰੀ ਅਤੇ 58 ਬਹੁ-ਰਾਜ ਸਹਿਕਾਰੀ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਦੇ ਅਧੀਨ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਆਰਡੀਨੈਂਸ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਸੀ।

ਡਿਪਾਜ਼ਟਰਾਂ ਕੋਲ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦੀ ਰਾਸ਼ੀ ਹੋਵੇਗੀ, ਸਿਕਿਓਰ-ਬੈਂਕਿੰਗ ਰੈਗੂਲੇਸ਼ਨ ਐਕਟ 1949 ਵਿਚ ਸੋਧ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਗਾਹਕਾਂ ਦੇ ਹਿੱਤ ਵਿਚ ਹੈ। ਜੇ ਕੋਈ ਬੈਂਕ ਹੁਣ ਡਿਫਾਲਟ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਬੈਂਕ ਵਿਚ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਦੀਆਂ ਜਮ੍ਹਾਂ ਰਕਮਾਂ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹਨ। ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਨੇ 1 ਫਰਵਰੀ, 2020 ਨੂੰ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੇ ਗਏ ਬਜਟ ਵਿੱਚ ਇਸ ਨੂੰ 1 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਜੇ ਕੋਈ ਬੈਂਕ ਡੁੱਬ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਦਿਵਾਲੀਆ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਸ ਦੇ ਜਮ੍ਹਾਕਰਤਾ ਆਪਣੇ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਜਿੰਨੀ ਵੀ ਰਕਮ ਰੱਖਦੇ ਹਨ, ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨਗੇ। ਆਰਬੀਆਈ ਦੀ ਡਿਪਾਜ਼ਿਟ ਡਿਪਾਜ਼ਿਟ ਇੰਸ਼ੋਰੈਂਸ ਅਤੇ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਗਰੰਟੀ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ (ਡੀਆਈਸੀਜੀਸੀ) ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਬੀਮੇ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਗ੍ਰਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਸਿਰਫ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਣਗੇ, ਜੋ ਵੀ ਜਮ੍ਹਾ ਰਕਮ ਹੋਵੇਗੀ।

ਨਿਰਮਲਾ ਸੀਤਾਰਮਨ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਇਹ ਬਿੱਲ ਸਹਿਕਾਰੀ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਨਿਯਮਿਤ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਇਹ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਸਹਿਕਾਰੀ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਗ੍ਰਹਿਣ ਕਰਨ ਲਈ ਲਿਆਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਸੋਧ ਬਿੱਲ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ, ਆਰਬੀਆਈ ਕਿਸੇ ਬੈਂਕ ਦੇ ਏਕੀਕਰਨ ਦੀ ਸਕੀਮ ਨੂੰ ਮੁਲਤਵੀ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ. ਇਸ ਸੋਧ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਜੇ ਕਿਸੇ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਮੋਰਟੋਰੀਅਮ ਦੇ ਅਧੀਨ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਸੀ, ਤਾਂ ਜਮ੍ਹਾਂ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਜਮ੍ਹਾਂ ਰਕਮ ਵਾਪਸ ਲੈਣ ਦੀ ਸੀਮਾ ਨਾਲ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ। ਨਾਲ ਹੀ, ਬੈਂਕ ਦੇ ਲੋਨ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਈ ਗਈ ਸੀ।

ਡੀਆਈਸੀਜੀਸੀ ਜਮ੍ਹਾਂਕਰਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਅਦਾਇਗੀ ਕਰੇਗੀ ਜੇ ਬੈਂਕ ਡਿਗਦਾ ਹੈ – ਡੀਆਈਸੀਜੀਸੀ ਐਕਟ, 1961 ਦੀ ਧਾਰਾ 16 (1) ਦੇ ਉਪਬੰਧਾਂ ਦੇ ਤਹਿਤ, ਜੇ ਕੋਈ ਬੈਂਕ ਡੁੱਬਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਦਿਵਾਲੀਆ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਨਿਗਮ ਹਰ ਜਮ੍ਹਾਕਰਤਾ ਨੂੰ ਅਦਾਇਗੀ ਕਰਨ ਲਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਹੈ। ਉਸ ਦੀ ਜਮ੍ਹਾਂ ਰਕਮ ‘ਤੇ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਬੀਮਾ ਹੈ. ਜੇ ਤੁਹਾਡਾ ਖਾਤਾ ਇਕੋ ਬੈਂਕ ਦੀਆਂ ਕਈ ਸ਼ਾਖਾਵਾਂ ਨਾਲ ਹੈ, ਤਾਂ ਸਾਰੇ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿਚ ਜਮ੍ਹਾ ਪੈਸਾ ਅਤੇ ਵਿਆਜ ਜੋੜਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਿਰਫ 5 ਲੱਖ ਤੱਕ ਦੀ ਜਮ੍ਹਾਂ ਰਾਸ਼ੀ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮੰਨਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਜੇ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਕਿਸੇ ਵੀ ਬੈਂਕ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਤੋਂ ਵੱਧ ਅਕਾਉਂਟ ਅਤੇ ਐਫਡੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਬੈਂਕ ਦੇ ਡਿਫਾਲਟ ਜਾਂ ਡੁੱਬਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ, ਸਿਰਫ 5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੀ ਗਰੰਟੀ ਹੈ।

ਸੋਧ ਬਿੱਲ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੁਸਾਇਟੀਆਂ ‘ਤੇ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ: ਸੋਧ ਬਿੱਲ ਵਿਚ ਧਾਰਾ 45 ਦੇ ਤਹਿਤ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਕਰਨ ਦਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਨਾਲ ਆਰਬੀਆਈ ਬੈਂਕਾਂ ਦੀਆਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਦੀਆਂ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਨੂੰ ਲੋਕ ਹਿੱਤਾਂ, ਬੈਂਕਿੰਗ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਅਤੇ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਦੇ ਲਾਭ ਲਈ ਯੋਜਨਾ ਬਣਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਹਾਲਾਂਕਿ, ਕਾਨੂੰਨ ਵਿਚ ਤਬਦੀਲੀ ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਕਾਨੂੰਨ ਅਧੀਨ ਸਹਿਕਾਰੀ ਸਭਾ ਦੇ ਸਟੇਟ ਰਜਿਸਟਰਾਰ ਦੀਆਂ ਮੌਜੂਦਾ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਨਹੀਂ ਕਰੇਗੀ। ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਸੀਤਾਰਮਨ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਸੋਧ ਬਿੱਲ ਮੁੱਢਲੀ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਕਰਜ਼ਾ ਸੁਸਾਇਟੀਆਂ ਜਾਂ ਸਹਿਕਾਰੀ ਸਭਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਲਾਗੂ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ ਜੋ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਕਾਰਜਾਂ ਲਈ ਲੰਮੇ ਸਮੇਂ ਲਈ ਕਰਜ਼ੇ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਸੁਸਾਇਟੀਆਂ ਆਪਣੇ ਨਾਮ ‘ਤੇ’ ਬੈਂਕ ‘,’ ਬੈਂਕਰ ‘ਜਾਂ’ ਬੈਂਕਿੰਗ ‘ਸ਼ਬਦ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਾ ਕਰਦੀਆਂ ਹੋਣ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.