ਵਰਤੋ ਇਹ 5 ਆਯੁਰਵੈਦਿਕ ਨਿਯਮ-ਮੋਟਾਪਾ ਕੀ ਹੁੰਦਾ ਤੁਸੀਂ ਭੁੱਲ ਜਾਓਗੇ

ਬਿਜ਼ੀ ਸ਼ੈਡਿਊਲ ਅਤੇ ਸਮੇਂ ਦੀ ਕਮੀ ਕਾਰਨ ਲੋਕ ਇੰਨੇ ਵਿਅਸਤ ਹੋ ਗਏ ਹਨ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣੀ ਸਿਹਤ ਦਾ ਧਿਆਨ ਨਹੀਂ ਰੱਖ ਪਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਦਿਨ-ਬ-ਦਿਨ ਸਾਡਾ ਲਾਈਫਸਟਾਈਲ ਵਿਗੜਦਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਨਾ ਤਾਂ ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਖਾਣਾ ਖਾ ਰਹੇ ਹਾਂ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਪੂਰੀ ਨੀਂਦ ਲੈ ਰਹੇ ਹਾਂ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਸਰੀਰ ਉਮਰ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਕਈ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਦੀ ਲਪੇਟ ‘ਚ ਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਸਮੇਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਸਮੱਸਿਆ ਹੈ ਭਾਰ ਵਧਣਾ। ਵਧਦਾ ਭਾਰ ਜੋ ਕਈ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਸੱਦਾ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਨ ਲਈ ਲੋਕ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਨੁਸਖੇ ਅਤੇ ਡਾਈਟ ਪਲਾਨ ਅਪਣਾਉਂਦੇ ਹਨ ਪਰ ਕੋਈ ਫ਼ਰਕ ਨਹੀਂ ਪੈਂਦਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਭਾਰ ਘਟਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ ਤਾਂ ਆਯੁਰਵੇਦ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰੋ। ਸਦੀਆਂ ਤੋਂ ਸਾਡੇ ਰਿਸ਼ੀ-ਮੁਨੀਆਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਦੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ। ਯਾਦ ਰੱਖੋ ਕਿ ਤੁਹਾਡੇ ਸਿਹਤਮੰਦ ਭੋਜਨ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਖਾਣਾ ਵੀ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਆਓ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਯੁਰਵੇਦ ਦੇ 5 ਨਿਯਮਾਂ ਬਾਰੇ ਦੱਸਦੇ ਹਾਂ।

ਆਯੁਰਵੇਦ ਦੇ 5 ਜ਼ਰੂਰੀ ਨਿਯਮ ਜੋ ਸਰੀਰ ਦੇ ਫੈਟ ਘੋਲ ਦੇਣਗੇ: ਆਯੁਰਵੇਦ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਖਾਣ-ਪੀਣ ਦਾ ਸਮਾਂ ਨਿਯਮਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਸਵੇਰ ਤੋਂ ਸ਼ਾਮ ਤੱਕ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਸਹੀ ਰੁਟੀਨ ‘ਚ ਭੋਜਨ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਭਾਰ ਆਪਣੇ-ਆਪ ਕੰਟਰੋਲ ‘ਚ ਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਸਰਕਾਡੀਅਨ ਰਿਦਮ ਵਰਤ: ਆਪਣੀ ਡਾਇਟ ਨੂੰ ਸਿਹਤਮੰਦ ਅਤੇ ਘੱਟ ਕੈਲੋਰੀ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਬਜਾਏ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਰਕੇਡੀਅਨ ਰਿਦਮ ਫਾਸਟਿੰਗ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਦਿਨ ਦੇ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਸਮੇਂ, ਸੂਰਜ ਚੜ੍ਹਨ ਵੇਲੇ ਖਾ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਸੂਰਜ ਚੜ੍ਹਨ ਤੋਂ ਸੂਰਜ ਡੁੱਬਣ ਤੱਕ ਖਾਣ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ 12 ਘੰਟਿਆਂ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਭੋਜਨ ਕਰਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਬਾਕੀ 12 ਘੰਟਿਆਂ ‘ਚ ਵਰਤ ਰੱਖਦੇ ਹੋ। ਇਹ ਪ੍ਰਯੋਗ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਹਰ ਚੀਜ਼ ਨੂੰ ਹਜ਼ਮ ਕਰਨ ‘ਚ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜੋ ਤੁਸੀਂ ਖਾਂਦੇ ਹੋ।

ਭਰਪੂਰ ਮਾਤਰਾ ‘ਚ ਪਾਣੀ ਪੀਓ: ਭਰਪੂਰ ਪਾਣੀ ਪੀਣਾ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਡੀਟੌਕਸਫਾਈ ਕਰਨ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਤਰੀਕਾ ਹੈ। ਇਹ ਪਾਚਨ ਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਸੁਧਾਰਦਾ ਹੈ। ਘੱਟ ਪਾਣੀ ਪੀਣ ਨਾਲ ਕਬਜ਼, ਡੀਹਾਈਡਰੇਸ਼ਨ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜੋ ਹਾਰਮੋਨਸ ਨੂੰ ਅਸੰਤੁਲਿਤ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਭਾਰ ਵਧ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਕਸਰਤ ਅਤੇ ਯੋਗਾ: ਕਸਰਤ ਕਰਨ ਨਾਲ ਪੂਰੇ ਸਰੀਰ ‘ਚ ਬਲੱਡ ਸਰਕੂਲੇਸ਼ਨ ਠੀਕ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਸਰੀਰ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸੈੱਲਾਂ ਨੂੰ ਲੋੜੀਂਦਾ ਪੋਸ਼ਣ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਸਾਡਾ ਸਰੀਰ ਫਿੱਟ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਖਾਣਾ-ਪੀਣਾ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਹਜ਼ਮ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸਰੀਰ ‘ਚ ਫੈਟ ਜਮ੍ਹਾ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ। ਆਪਣੀ ਰੁਟੀਨ ‘ਚ ਯੋਗਾ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰੋ।

ਫਰਾਇਡ ਅਤੇ ਜੰਕ ਫੂਡ ਨੂੰ ਕਹੋ ਨਾਂਹ: ਜੋ ਲੋਕ ਵਾਧੂ ਫੈਟ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਤਲਿਆ ਹੋਇਆ ਭੋਜਨ ਬਿਲਕੁਲ ਨਾ ਖਾਓ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਬਚਣ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੇ ਲੀਵਰ ‘ਤੇ ਘੱਟ ਦਬਾਅ ਪਵੇਗਾ ਜਿਸ ਨਾਲ ਵਧੀਆ ਪਾਚਨ ਅਤੇ ਡੀਟੌਕਸ ‘ਚ ਮਦਦ ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ਤੁਹਾਡੀ ਅੰਤੜੀ ਦੀ ਸੋਜ ਨੂੰ ਵੀ ਘੱਟ ਕਰੇਗਾ।

ਭਰਪੂਰ ਨੀਂਦ ਲਓ: ਸਰੀਰ ਤੋਂ ਵਾਧੂ ਫੈਟ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਨ ਲਈ ਨੀਂਦ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਤਰੀਕਾ ਹੈ। ਰਾਤ ਨੂੰ ਸਹੀ ਸਮੇਂ ‘ਤੇ ਸੌਂਵੋ ਅਤੇ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ 8 ਘੰਟੇ ਦੀ ਨੀਂਦ ਲਓ। ਇਹ ਲੀਵਰ ਨੂੰ ਡੀਟੌਕਸਫਾਈ ਕਰਨ ‘ਚ ਮਦਦ ਕਰਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਰਾਤ 10 ਵਜੇ ਤੋਂ ਦੁਪਹਿਰ 2 ਵਜੇ ਤੱਕ ਦਾ ਪ੍ਰਾਈਮ ਟਾਈਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਨਾਲ ਜਲਦੀ ਭਾਰ ਘੱਟ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.