ਸਾਰੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਡਾਕਟਰਾਂ ਦੇ ਭੱਜੇ ਫਿਰੋਗੇ-ਕਦੇ ਭੁੱਲ ਕੇ ਵੀ ਚਾਹ ਨਾਲ ਇਹ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨਾ ਖਾ ਲਿਓ

ਸਵੇਰੇ ਉੱਠਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਚਾਹ ਹਰ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਅਜਿਹੇ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਵੇਰ ਚਾਹ ਤੋਂ ਬਗੈਰ ਸ਼ੁਰੂ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ। ਕਈ ਲੋਕ ਚਾਹ ਨਾਲ ਨਮਕੀਨ, ਰੋਟੀ, ਬਿਸਕੁਟ ਜਾਂ ਕੋਈ ਹੋਰ ਚੀਜ਼ ਖਾਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਕਈ ਵਾਰ ਦੋ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦਾ ਰਿਐਕਸ਼ਨ ਵੀ ਹੋ ਜਾਂਦਾ। ਚਾਹ ਨਾਲ ਵੀ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਅਕਸਰ ਜਦੋਂ ਘਰ ‘ਚ ਮਹਿਮਾਨ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅਸੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਕੁਝ ਸਨੈਕਸ ਜਾਂ ਬਿਸਕੁਟ ਦਿੰਦੇ ਹਾਂ ਪਰ ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਜਾਣਦੇ ਹੋ, ਇਸ ਨਾਲ ਕਈ ਪ੍ਰੇਸ਼ਾਨੀਆਂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਜੀ ਹਾਂ, ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਕੁਝ ਹੋਰ ਭੋਜਨਾਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨਾ ਤੁਹਾਡੀ ਸਿਹਤ ਲਈ ਹਾਨੀਕਾਰਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਇਹ ਜਾਣਨਾ ਬਹੁਤ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਕਿਹੜੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਬਿਲਕੁਲ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਬਾਰੇ ਜੋ ਤੁਸੀਂ ਚਾਹ ਨਾਲ ਖਾਂਦੇ ਹੋ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਭੁੱਲ ਕੇ ਵੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਚਾਹ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ।

ਚਾਹ ਤੇ ਨਿੰਬੂ – ਉਂਜ ਤਾਂ ਚਾਹ ਨਾਲ ਨਿੰਬੂ ਤੋਂ ਬਣੇ ਭੋਜਨ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ, ਪਰ ਕਈ ਲੋਕ ਅਜਿਹੇ ਹਨ ਜੋ ਨਿੰਬੂ ਵਾਲੀ ਚਾਹ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਪਸੰਦ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਨਿੰਬੂ ਦੇ ਰਸ ‘ਚ ਤੇਜ਼ਾਬੀ ਤੱਤ ਪਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਤੇ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਨਿੰਬੂ ਵਾਲੀ ਚਾਹ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਢਿੱਡ ‘ਚ ਮੌਜੂਦ ਐਸਿਡ ਕਈ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਚਾਹ ਦੇ ਰੂਪ ‘ਚ ਨਿੰਬੂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਨਾ ਕਰੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਦੁੱਧ ਵਾਲੀ ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਨਿੰਬੂ ਦਾ ਰਸ ਮਿਲਾ ਕੇ ਕੁਝ ਵੀ ਨਾ ਖਾਓ।

ਨੁਕਸਾਨ
-ਨਿੰਬੂ ਵਾਲੀ ਚਾਹ ਦੇ ਸੇਵਨ ਨਾਲ ਢਿੱਡ ‘ਚ ਸੋਜਿਸ਼ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ।
-ਇਹ ਐਸਿਡ ਰਿਫਲੈਕਸ ਤੇ ਹਾਰਟਬਰਨ ਵਰਗੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਘੇਰ ਲੈਂਦੀ ਹੈ।
-ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਇਹ ਐਸੀਡਿਟੀ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦੀ ਹੈ।

ਚਾਹ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਨਾ ਪੀਓ ਪਾਣੀ – ਕਈ ਲੋਕ ਅਜਿਹੇ ਹਨ ਜੋ ਅਕਸਰ ਚਾਹ ਪੀਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਾਣੀ ਪੀਂਦੇ ਹਨ। ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਕਿਸੇ ਗਰਮ ਤੇ ਠੰਢੀ ਚੀਜ਼ ਦਾ ਸੇਵਨ ਇਕੱਠੇ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਇਸ ਦਾ ਪਾਚਨ ਤੰਤਰ ‘ਤੇ ਬੁਰਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਪੈਂਦਾ ਹੈ ਤੇ ਇਹ ਹਜ਼ਮ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

ਨੁਕਸਾਨ
-ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਐਸੀਡਿਟੀ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।
-ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ ਗੈਸ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਵੀ ਵਧ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਚਾਹ ਨਾਲ ਪਿਆਜ਼, ਆਂਡਾ, ਸਲਾਦਅਤੇ ਪੁੰਗਰੇ ਹੋਏ ਦਾਣਿਆਂ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਦੇ ਨਾ ਕਰੋ- ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਨਾਸ਼ਤੇ ‘ਚ ਚਾਹ ਪੀਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਪਰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਨੁਕਸਾਨਦੇਹ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਅਜਿਹੇ ਹਨ ਜੋ ਨਾਸ਼ਤੇ ‘ਚ ਅੰਡੇ, ਸਲਾਦ ਆਦਿ ਖਾਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕਦੇ ਵੀ ਨਾਸ਼ਤੇ ਦੇ ਨਾਲ ਚਾਹ ਨਹੀਂ ਪੀਣੀ ਚਾਹੀਦੀ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਭੋਜਨਾਂ ‘ਚ ਕੁਝ ਅਜਿਹੇ ਤੱਤ ਮੌਜੂਦ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਚਾਹ ‘ਚ ਮੌਜੂਦ ਚਾਹ ਦੀ ਪੱਤੀ ਨਾਲ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆ ਕਰਦੇ ਹਨ, ਇਸ ਦਾ ਅਸਰ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਅਤੇ ਸਿਹਤ ‘ਤੇ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।

ਨੁਕਸਾਨ
-ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਸਰੀਰ ਤੇ ਢਿੱਡ ਦੋਹਾਂ ‘ਤੇ ਅਸਰ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।

ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਨਮਕੀਨ ਦਾ ਸੇਵਨ ਨਾ ਕਰੋ – ਅਕਸਰ ਜਦੋਂ ਵੀ ਤੁਹਾਡੇ ਘਰ ਮਹਿਮਾਨ ਆਉਂਦੇ ਹਨ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਨਮਕੀਨ ਜ਼ਰੂਰ ਪਰੋਸਿਆ ਹੋਵੇਗਾ। ਪਰ ਚਾਹ ਦੇ ਨਾਲ ਨਮਕੀਨ, ਮੂੰਗਫਲੀ, ਅਖਰੋਟ ਵਰਗੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਖਾਣਾ ਸਿਹਤ ਲਈ ਬਹੁਤ ਨੁਕਸਾਨਦਾਇਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਚਾਹ ਨਾਲ ਕੋਈ ਵੀ ਨਮਕੀਨ ਰਿਐਕਟ ਕਰ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਸਰੀਰ ‘ਚ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਪੈਦਾ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਦਰਅਸਲ, ਚਾਹ ‘ਚ ਟੈਨਿਨ ਪਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਬ੍ਰਾਈਨ ‘ਚ ਮੌਜੂਦ ਆਇਰਨ ਤੇ ਹੋਰ ਪੌਸ਼ਟਿਕ ਤੱਤਾਂ ਦੇ ਸੋਖਣ ਨੂੰ ਰੋਕਦਾ ਹੈ।

ਨੁਕਸਾਨ
-ਇਸ ਦਾ ਸੇਵਨ ਕਰਨ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡਾ ਢਿੱਡ ਖਰਾਬ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਬੇਸਨ ਨਾਲ ਬਣੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਤੇ ਚਾਹ – ਠੰਢ ਦੇ ਮੌਸਮ ‘ਚ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਚਾਹ ਅਤੇ ਬੇਸਨ ਦੇ ਪਕੌੜੇ ਖਾਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦੇ ਹਨ ਪਰ ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਘਾਤਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਸਲ ‘ਚ ਬੇਸਨ ‘ਚ ਕੁਝ ਅਜਿਹੇ ਤੱਤ ਪਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਜੋ ਚਾਹ ਦੀ ਪੱਤੀ ਦੇ ਨਾਲ ਰਿਐਕਟ ਕਰ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਪਾਚਨ ਤੰਤਰ ਖਰਾਬ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹਜ਼ਮ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ ਤੇ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਵੀ ਵੱਧ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ।

ਨੁਕਸਾਨ
-ਢਿੱਡ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਹੋਣ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਨ।
-ਪਾਚਨ ਕਿਰਿਆ ‘ਚ ਗੜਬੜ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

 

Leave a Reply

Your email address will not be published.