ਗਰਮੀਆਂ ਚ’ ਪੀਓ ਇਹ ਚਾਹ-ਫਾਇਦੇ ਦੇਖ ਕੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਵੀ ਹੈਰਾਨੀ ਹੋਵੇਗੀ

ਬਰਤਾਨੀਆ ਦੇ 19ਵੇਂ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਵਿਲੀਅਮ ਈਵਾਰਟ ਗਲੈਡਸਟੋਨ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਠੰਡੇ ਹੋ, ਚਾਹ ਤੁਹਾਨੂੰ ਗਰਮ ਕਰੇਗੀ, ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਗਰਮ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਹ ਤੁਹਾਨੂੰ ਠੰਡਾ ਕਰ ਦੇਵੇਗੀ। ਭਾਰਤ ਵਰਗੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਜਿੱਥੇ ਹਰ ਪਾਸੇ ਚਾਹ ਆਮ ਹੈ ਅਤੇ ਜਦੋਂ ਸੰਘਣੀ, ਦੁਧੀਆ, ਮਿੱਠੀ ਗਰਮ ਚਾਹ ਦੇ ਕੱਪ ਨੂੰ ਚੁਸਕੀ ਲੈਣ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਜਿਵੇਂ ਹੀ ਤਾਪਮਾਨ ਰਿਕਾਰਡ ਉਚਾਈ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਸ਼ਾਇਦ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਮਨ ਵਿੱਚ ਆਖਰੀ ਸ਼ਬਦ ਚਾਹ ਹੀ ਹੋਵੇਗਾ।

ਪਰ ਜਿਸ ਸਮੇਂ ਲੋਕ ਚਾਹ ਦੇ ਰਵਾਇਤੀ ਸਵਾਦ ਦੇ ਆਦੀ ਹੋ ਚੁੱਕੇ ਹਨ, ਉਸ ਸਮੇਂ ਇਸ ਦੇ ਮਾਹਿਰ ਕਈ ਅਜਿਹੀਆਂ ਵਿਲੱਖਣ ਚਾਹਾਂ ਨੂੰ ਅਜਮਾਉਣ ਅਤੇ ਚੱਖਣ ਵਿੱਚ ਲੱਗੇ ਹੋਏ ਹਨ ਜੋ ਸਰੀਰ ਨੂੰ ਠੰਡਕ ਅਤੇ ਤਾਜ਼ਗੀ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ।ਬੁਰਾਂਸ਼ ਚਾਹ ਜਾਂ ਰੋਡੋਡੈਂਡ੍ਰਨ ਚਾਹ ਇੱਕ ਅਜਿਹਾ ਡ੍ਰਿੰਕ ਹੈ ਜੋ ਉੱਤਰਾਖੰਡ, ਹਿਮਾਚਲ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਸਿੱਕਮ ਦੇ ਆਸ ਪਾਸ ਦੇ ਉੱਤਰੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹੈ।

ਇਹ ਚਾਹ ਮਾਰਚ ਦੇ ਅੰਤ ਤੋਂ ਮਈ ਤੱਕ ਹਿਮਾਲਿਆ ਖੇਤਰ ਦੀਆਂ ਠੰਢੀਆਂ ਪਹਾੜੀਆਂ ਵਿੱਚ ਖਿੜੇ ਚਮਕੀਲੇ ਲਾਲ ਰੋਡੋਡੈਂਡ੍ਰਨ ਫੁੱਲਾਂ ਦੀਆਂ ਸੁੱਕੀਆਂ ਪੱਤੀਆਂ ਤੋਂ ਬਣਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।ਬੁਰਾਂਸ਼ ਚਾਹ ਪਾਚਨ ਵਿੱਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨ, ਐਲਰਜੀ ਨਾਲ ਲੜਨ ਅਤੇ ਫੇਫੜਿਆਂ ਦੀ ਸਿਹਤ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਕਰਨ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਇਸਦੇ ਸੋਜਸ਼ ਵਾਲੇ ਗੁਣਾਂ ਲਈ ਜਾਣੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

ਰੋਡੋਡੈਂਡ੍ਰਨ ਦੇ ਫੁੱਲਾਂ ਦੀਆਂ ਪੱਤੀਆਂ ਨੂੰ ਹੱਥਾਂ ਨਾਲ ਚੁਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਫਿਰ ਧੁੱਪ ਵਿੱਚ ਸੁਕਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਚੀਨੀ ਨਾਲ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਉਬਾਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਫਿਲਟਰ ਕਰਨ ਅਤੇ ਪਰੋਸਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਤੁਲਸੀ ਦੇ ਪੱਤੇ ਅਤੇ ਕੁਝ ਗ੍ਰੀਨ ਟੀ ਵੀ ਸੁਆਦ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਮਿਲਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।
ਉਤਰਾਖੰਡ ਟੂਰਿਜ਼ਮ ਨੇ ਮਾਈਕਰੋ-ਬਲਾਗਿੰਗ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਕੂ ਐਪ ‘ਤੇ ਬੁਰਾਂਸ਼ ਚਾਹ ਦੀ ਇੱਕ ਪੋਸਟ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਲਿਖਿਆ- “ਲਵ ਐਟ ਫਰਸਟ ਸਿਪ !”

ਬੁਰਾਂਸ਼ ਚਾਹ ਨੂੰ ਦਿਨ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸਮੇਂ ਠੰਡੇ ਜਾਂ ਗਰਮ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪਦਾਰਥ ਵਜੋਂ ਲਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ‘ਫੁੱਲਾਂ’ ਦੇ ਮਿਸ਼ਰਣ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ, ‘ਫਰੂਟੀ’ ਆਈਸਡ ਚਾਹ ਇਸ ਗਰਮੀਆਂ ਵਿੱਚ ਚਾਹ ਪ੍ਰੇਮੀਆਂ ਨੂੰ ਆਕਰਸ਼ਿਤ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਖਾਸ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸੇਬ ਅਤੇ ਅੰਗੂਰ ਦੀ ਆਈਸਡ ਚਾਹ, ਜੋ ਆਪਣੇ ਐਂਟੀਆਕਸੀਡੈਂਟ ਬੂਸਟ ਲਈ ਜਾਣੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।ਭਾਰਤੀ ਚਾਹ ਬੋਰਡ ਨੇ ਕੂ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਚਾਹ ਦੀ ਚੋਣ ਬਾਰੇ ਪੁੱਛਿਆ – “ਆਈਸਡ ਟੀ ਦਾ ਤੁਹਾਡਾ ਮਨਪਸੰਦ ਸੁਆਦ ਕਿਹੜਾ ਹੈ?”,

Leave a Reply

Your email address will not be published.